ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-06-2010, 10:08   #7
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ิbcbc อ่านกระทู้
ยินดีด้วยครับที่สอบตั๋วทนายได้แล้ว...ยากมากน๊ะครับ ...ผมเพิ่งจบ
เนติบัณฑิตไทย สมัย 62 ล่าสุด จะเข้ารับประกาศใน 7 ส.ค.53 นี้ เรียน 3 ปีจบ อายุตัว 49 ปี อายุราชการ 26 ปี รับผิดชอบงานสอบสวน เป็นไม้เบื่อไม้เมากับทนายที่ไม่มีจริยธรรม คุณธรรม เอาเปรียบประชาชน ฟ้องเรามาเยอะหลายคดี แพ้ราบคาบไปหมดแล้ว สู้กันถึงศาลฎีกาเลย..กับทนายดีๆ มีแต่สิ่งดีๆ ให้กันครับ
...การเป็นทนายก็ดี หาเงินง่าย แต่ต้องรับผิดชอบ มีจริยธรรม คุณธรรม จะหากินได้นาน เกษียณเมื่อไรเราก็ต้องสอบเอาตั๋วไว้ว่าความบ้าง ประสบการณ์เยอะได้เปรียบอยู่แล้ว...ลองจดทะเบียนหาสำ นักงานดี
ว่าความซิครับ อนาคตไกลแน่...เพื่อนรุ่นพี่ ว่าความคดีมรดกคดีเดียว ได้มา 10 ล้าน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ตอนนี้เงินยังไม่หมดเลยครับ เล่นการเมืองท้องถิ่นแล้ว ลองดูน๊ะครับ ลูกศิษย์เราก็ฝึกทนายเยอะแล้ว ต้องเรียนเนติฯ ตอนแก่เพราะ ความเป็นอาจารย์สอน กม.นี่แหละ หยุดไม่ได้ต้องพัฒนาเรื่อยๆ...ว่าจะลองสอบอัยกาย และผู้พิพากษาดูสักที แม้ตอนนี้ จะยศ พ.ต.อ.เงินเดือน บวกเงินตำแหน่ง ก็ 50,000 บาท แล้ว จะเริ่มใหม่ยังไงก็ดูกะไรอยู่ ต้องเพียรพยายามอีกอย่างหนักถึงจะได้อัยการ หรือ ศาล ครับ...มีอะไรแลกเปลี่ยนกันได้ครับ (โทร.081-9648180 ยินดีครับ)
โห...รู้งี้ผมไม่น่าเรียนครูเรยอ่านะ(อาจารย์ช่างยนต ์)...ไปสอบตำรวจแต่แรกก็น่าจะรุ่งแล้วล่ะ...ปัจจุบัน เพื่อนๆผมก็ พ.ต.อ. กันหลายคนแล้วคัฟ...เห้อ...จบใหม่ๆสอบได้ที่วิทลัยชื ่อดังแห่งหนึ่งที่ชัยภูมิ แต่สู้พวกเกี่ยวกับใต้ๆโต๊ะๆไม่ไหวเลยต้องลาออกมาทำง านเอกชน จนถึงปัจจุบันก็ 6 ปีแล้วคัฟ เงินเดือนยังไม่ถึงไหนเลยจริงๆ...เห้อ....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม