ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-06-2010, 19:47   #6
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับแต่รอบเดินเบามันเพิ่มขึ้ นไปด้วย น้ำมัน700rpm แก็ส700rpm พอหมุนsensเพิ่ม รอบก็เพิ่มไปด้วยครับ ผมเอามิกออห่างจากปากtrc ประมาณ4นิ้ว รูประมาณ30 กินแก็สเกิน2.5บ.แน่นอนครับ กดแล้วยังมีแบ็คบ้างตอนกดคิกดาวน์สุด เลยปรับบูสไฟฟ้ามาเพิ่มเป็น1บาร์ เพื่อจะได้ไม่ต้องคิกบ่อยๆ แต่มันก็รู้สึกว่าต้นมันหายๆไปครับ เป็นเพราะระบบอินเตอร์กับ ท่อไอเสียรึเปล่าครับ เกียร์ ออโต้
ถ้าหมุน sens เพิ่มก็ต้องเป็นเช่นนั้นครับ เพราะsensจะยอมให้เครื่องดูดแก๊สมากขึ้น เราอาจจะปรับ ไอเดิ้น ให้รอบลงมาก็ได้ แต่ถ้าหมุนปิดหมดแล้วก็ปรับไม่ลงครับ
ระบบท่อไอเสียกับอินเตอร์ไม่น่าเกี่ยว เพราะท่อไอเสียเป็นแต่ทางออกถ้าเล็กไปน่าจะอั้นรือระ บายไม่ทันไม่น่าเกี่ยวกับแก๊ส
ส่วนอินเตอร์เป็นที่ระบายลมร้อนที่มาจากเทอร์โบ ก็ไม่น่าเกี่ยว
ส่วนมิก อยู่ห่าง trc ต้องขอโทษด้วยผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
แต่ที่แน่ๆ ถ้าอาการแบ๊คไฟร์ มีอยู่ 2 อย่างคือ แก๊สบาง(หรือจ่ายไม่พอ)กับระบบไฟเดินไม่เรียบ
ถ้าปรับอย่างที่ว่าแล้วเป็นอาการต้นอืดปลายแบ็ค (เดานะ หนักกว่าช่างเทพอีก ที่ว่าความรู้สึก กะจมูกดม ของผมเดาล้วนๆ อิอิ)รอบต้นแก๊สหนา รอบสูงแก๊สบาง
ไม่ได้โฆษณา นะ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียด้วย
ลองไปซื้อสวิทแก็สของชายต้นมาใส่ดูเพราะของเขาแถมตัว วัดค่าAF วัดความหนาบางของแก็ส เราจะได้รู้ว่าช่วงไหนหนา ช่วงไหนบางครับ
ผมว่าดีกว่าที่เราจะมาเดาว่าน่าจะทำยังไง แก้ยังไง
มันเหมือนกับแผนที่ ที่จะคอยบอกเราว่าน่าจะไปทางไหน เราจะได้ไม่หลงทางกับมัน
หรือจะไปหาที่มันเป็นตัววัดค่า AF อย่างเดียวก็ได้ ในเวปมีขาย(แต่ต้องลองหาดูในกูเกิ้ลน่ะ)
ลองดูนะครับให้ความช่วยเหลือเต็มที่ ผ่านสระบุรีก็มาเยี่ยมได้นะครับ
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to fabass_JZ For This Useful Post:
kao264 (01-07-2010), skymera (29-06-2010)