ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-06-2010, 09:21   #5
bungtor
Member

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 bungtor is on a distinguished road
รายงานความคืบหน้า ตอนนี้สตาร์ติดแล้ว

หลังจากที่หาข้อมูลใน Clubjz มาหนึ่งสัปดาห์ เมื่อวันเสาร์ก็ได้ทำการ check code ไปกระพริบเป็นจังหวะเดียวกันตลอด (แสดงว่าปกติ) ผมก็เลยลองไล่สายที่กล่องเพื่อดูว่าสายเส้นใดที่ต่อไ ป fuel pump (คือรถคันนี้ผมซื้อต่อพี่เขยมาไม่รู้ว่าต่อระบบไหนไว ้ แต่ผมก็ลืมถามซะงั้น) ปรากฎว่า pin fuel pump ว่างซะงั้น จึงเข้าใจว่าไม่ได้ต่อผ่านกล่อง

จึงทำการรื้อคอนโซลคอพวงมาลัย (มั้ง?) เพื่อหาสายไฟตำแห่นง on ของกุญแจ แล้วลองต่อสายเข้ากล่อง autochange (ซี่งสายนี้พ่วงไปที่ปั๊มติ๊กด้วย) แล้วลองสตาร์ท ปรากฎว่า แบตหมด (แป่ว ลองสตาร์ทซะหลายรอบจนไฟอ่อนเลย ก็ต้องพ่วงแบตซิ) ลองอีกครั้ง สตาร์ทติด ปกติ จึงดับเครื่อง
โทรถามอาจารย์ ว่าที่ผมทำข้างต้นถูกต้องไหม สามารถใช้งานได้หรือป่าว ? อาจารย์ก็ให้สังเกตว่าเวลาตัดเป็นแก๊สแล้วติ๊กหยุดทำ งานหรือไม่ ? ถ้าใช่ก็ใช้งานได้เลย ก็เลยลองมาสตาร์ทอีกรอบ โอเคเป็นอย่างที่อาจารย์บอกไว้ โอเคดับเครื่อง เดินสายไฟให้สวยงามประกอบเข้าที่ แล้วก็ แซดดด กันต่อ

ป.ล. ช่วยบอกผมทีว่าที่ผมทำแบบนี้จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครั บ
bungtor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม