ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-04-2010, 22:06   #16
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท อ่านกระทู้
ขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ 1jz-ge-vvti ที่กล่อง Dianosys ในห้องเครื่องรถผมทำไมมีแต่ขั่ว E1 ส่วน TE1 ไม่มี pinให้เสียบ คือจะเป็นช่องว่างๆไว้น่ะครับ ผมไปดูของคนอื่นที่เป็นเครื่องรุ่นเดียวกันของเขามี งงเลย กะว่าจะลอง ต่อไฟเช็คโค๊ดดูซะหน่อยเลยอดเลย
อาจจะตอบช้าไปเกือบเดือน
แต่ขอต่อยอดเพื่อให้หายสงสัย

เครื่องโตโยต้ารุ่นใหม่ๆมานี่ ขั้ว te เค้าเลิกใช้กันแล้วครับ
แต่จะใช้เป็นขั้ว Tc แทน

ขั้ว Tc เป็นขั้วเช็คข้อบกพร่องไม่เพียงแต่เครื่องยนต์เท่านั ้น

ถ้าต่อครบๆในรถเดิมๆ เพียงคร่อมขั้ว Tc-E1 จะสามารถเช็คโค้ดได้ทีเดียวหลายๆระบบ เช่น ระบบไฟเครื่องยนต์ เกียร์ออโต้ ระบบเบรคABS ระบบSRS ฯลฯ

ตัวอย่างเช่น วีโก้โฉมปัจจุบัน คร่อมแค่ TC-E1 ไฟทั้งหมดที่กล่าวมาจะกระพริบให้นับโค้ดทุกตัวเลยครั บ

แต่สำหรับรถโตโยต้าบางรุ่น จะไม่มีการโชว์โค้ดในรูปแบบไฟกระพริบครับ ต้องใช้เครื่อง สแกนทูล เท่านั้นถึงจะทราบโค้ดข้อบกพร่องได้

โดยทั้งหมดที่ล่าวมา จะเป็นปลั๊กแบบ obd2 ในห้องโดยสาร
และก็มีบางรุ่น ที่ทำปลั๊ก diag ไว้ในห้องเครื่องด้วยครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม