ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-02-2010, 22:18   #118
ddnoi
Member

รูปส่วนตัว ddnoi

Car Brand: 1995
Engine Type: 2L
คะแนน: 15 ddnoi is on a distinguished road
ขอถามพี่ ๆ หน่อยคับ.. นอกเรื่องนิดหนึ่ง แต่ว่าผมหมดปัญญาจะหาข้อมูล...

คือผมเจอรถคันหนึ่ง เป็นรถเก๋งเก่า ๆ อยู่ต่างจังหวัดครับ..
ทีนี้ผมอยากซื้อให้พ่อใช้...

แต่ว่า ผมไม่รู้ไม่มีข้อมูลพวกนี้เลยครับ

สมมุติว่า ผมจะซื้อจากราชบุรี (ทะเบียน ก็ราชบุรี)
ทะเบียนขาดต่อ เกิน 3 ปี หรือ ขาดครึ่งปี่

ผมก็ได้ศึกษาข้อมูลมา ได้เบื้องต้นว่า

1 ต้องไปทำโอนที่ ราชบุรี ใช่ป่าว...
2 รถที่จะโอนได้ ทะเบียนต้องไม่ขาด เลขเครื่อง, ตัวถังตรง, ปีตรง , และลายเซ็นเจ้าของ ตรง ใช่ป่าว
3 ผมต้องซื้อเข้ากรุงเทพฯ ต้อง โอนย้าย ยังไง

คือ งง ครับ

คือ 1 ผมต้องไปซ่อมรถ ที่ราชบุรี ก่อน
2 ผมต้องอ้อนวอนให้เจ้าของไปต่อทะเบียนก่อน
3 ผมถึงจะได้ ทำเรื่องซื้อขาย โอน กำมะสิด กัน
4 แล้วผมถึงมีสิทธิ์ ทำย้าย หรือป่าว..
หรือยังไง... พี่ ๆ ใครมีความรู้ ช่วยผมหน่อยเถอะนะครับ

ปล.. แล้วเรื่อง จะเอากระบะ ไปลาก มา จะผิดกฏหมายไหมอ่ะครับ.. ฮือ ๆ
ddnoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม