ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-02-2010, 20:24   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ome-Jz อ่านกระทู้
สวัสดีครับ

คือ รถผมตอนนี้ มีปัญหาเรื่องความร้อนน่ะครับ เวลาเร่งเครื่องเกิน 2500 รอบ แช่ทิ้งไว้ซักพัก น้ำในหม้อพักจะเดือด แต่ถ้าขับต่ำกว่านี้ สามารถขับได้ยาวๆไม่มีปัญหาเลยครับ

รถผม D-max 2JZ-GE Variable LPG หม้อน้ำทองแดง 2 ช่อง พัดลมดูดด้านหน้า 2 ตัว เป่าออกด้านหลัง 2 ตัว ฝาหม้อน้ำ 0.9บาร์

รบกวนด้วยนะครับ
คุณลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนนะครับ แต่ถ้ามั่นใจเรื่องประสิทธิภาพของฝาหม้อน้ำแล้วล่ะก็ แสดงว่า ปริมาณน้ำสำหรับการระบายความร้อนมีไม่มากพอครับ (หม้อน้ำเล็กเกินไป)

ส่วนเรื่องปริมาณน้ำมันเครื่องนั้น ตามคู่มือระบุ ก็ต้องใช้ประมาณ 5 ลิตรเศษๆครับ (รวมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง) การที่คุณเติมได้ประมาณ 4 ลิตรนั้น ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า แคร้งน้ำมันเครื่องของคุณ อาจจะเป็นแคร้งหน้า แล้วมีการปาดหรือการทุบเพื่อหลบคาน หรือคันชักคันส่ง จึงทำให้ เนื้อที่บรรจุน้ำมันเครื่องน้อยลงครับ
JZ_P_MAYIM (04-02-2010), Lucky (03-06-2011), Ome-Jz (04-02-2010)