ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-01-2010, 17:27   #10
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nsr150 อ่านกระทู้
รายงานผลครับ วันนี้วิ่งไปเซียงกงที่ซื้อเครื่อง เค้าถอด vvti ออกมาแล้วเอาแบตจี้มันก็หมุนอยู่ ให้เค้าเช็คสายไฟที่เข้า vvti ก็ไม่ขาด ผมก็เลยบอกว่างั้นเปลี่ยนให้ผมหน่อย เค้าก็เปลี่ยนให้ พอเปลี่ยนแล้ววิ่งสักพักมาเช็คโค๊ดใหม่ผลปรากฏว่า... ..............ก็ยังขึ้น 59 เหมือนเดิม
มันเป็นเพราะอะไรกันแน่ครับ
เมื่อแน่ใจว่าจุดที่พี่ๆทั้งหลายแนะนำมานั้นเป็นปกติ โซลีนอยด์ไม่เสีย สายไฟไม่ขาด ก็ลองไล่ตามนี้ดูนะครับ
โค้ด 59 คือระบบวีวีทีไอจริงๆครับ
ระบบวีวีทีไอ หลักของมันคือ เฟืองแคมกับเพลาจะสไลด์ไปมาได้ โดยอาศัยกล่อง ส่งสัญญาณมาเปิดปิดช่องทางน้ำมันที่ตัวโซลีนอยด์ครับ

เมื่อกล่องส่งสัญญาณมาเปิดโซลีนอยด์แล้ว
แต่ว่าองศาเพลาลูกเบี้ยวยังคงเท่าเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง
มันก็จะโชว์โค้ดนี้ออกมาครับ

เพื่อบอกให้รู้ว่าตอนนี้เฟืองแคมกับเพลามันไม่สามารถ สไลด์ตัวได้ อาจเนื่องการทิ้งเครื่องไว้นาน มีสนิมมีความฝืด หรือแรงดันน้ำมันรั่วที่หัวแคม

เคยได้ยินสมาชิกท่านนึงในคลับเล่าให้ฟังว่า ขึ้นโค้ด 59 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แล้วโค้ดหาย ฟังดูแล้วไม่น่าเกี่ยวกันได้เรย
เป็นไปได้ว่าเกิดจากน้ำมันเครื่องสกปรกมีเขม่าตะกอนเ ยอะ หรือน้ำมันหมดสภาพไม่มีความหนืดพอ เลยมีผลต่อแรงดันน้ำมันที่จะไปดันหัวแคมให้สามารถบิด ตัวได้ตามองศาที่กล่องคำนวนออกมา

อยากให้คุณ จขกท.ลองปลดสายพานไทมิ่งออกดูก่อนครับ
แล้วลองหมุนเฟืองแคมดู ว่ามันสามารถสไลด์ไปมากับเพลาแคมได้มั๊ย???
ถ้าไม่ได้ ก็ลองถอดออกมาล้างทำความสะอาดจนมันเคลื่อนตัวได้คล่อ งครับ
และดูด้วยว่าที่หัวแคมมีน้ำมันเครื่องรั่วมั๊ย เพราะแหวนน้ำมันที่น็อตหัวแคมอาจรั่วก็ได้นะครับ

DTC P1349 : VVTI Actuator (ถ้าเทียบกับโค้ด obd1 ก็คือโค้ด 59 ครับ)

replace the VVTi actuator following the repair procedures. : ลองถอดล้างอย่างที่ผมบอกก่อนดูก่อน ขอแค่ไม่รั่วละไม่ฝืดก็เป็นอันใช้ได้
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนตามที่เค้าบอกเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 13-01-2010 เมื่อ 17:33.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
jelejung (13-01-2010), mr.tui (18-11-2010), purang (15-02-2014), vampire258 (14-01-2010), wk7000 (21-01-2010)