ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-01-2010, 20:48   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

รบกวนสอบถามน้ามูนหน่อยครับ

เกี่ยวกับอาการเกียร์ดังวู๊ด..... เสียงมาจากบริเวณทอล์ค เป็นช่วงเลี้ยงคันเร่งเวลาเดินทางรอบอยู่แถว ๆ

2800-3000 รอบ บางจังหวะที่เราเน้นคันเร่งเสียงก็ดังขึ้นมา พอผ่อนคันเร่งและค่อย ๆ กดไปใหม่เสียงก็ไม่ดังแล้ว

ส่วนใหญ่อาการที่ว่าจะเกิดเวลาวิ่งทางไกลยาว แต่ถ้ากดคันเร่งเน้นไปเลยหรือคิ๊กดาว์นนี่ไม่ดัง

ตอนก่อนนี้นาน ๆ เป็นที ช่วงหลังนี้เป็นบ่อยแต่เกียร์ยังใช้งานได้เป็นปกติดี ทุกเกียร์ครับ

ล่าสุดเพิ่งถอดล้างกรองเกียร์ แต่อาการที่ว่าก็ยังเป็นอยู่

อาการที่ว่านี้รถผมอีกคัน CAMRY ปี 04 ACV30 ก็มีอาการคล้าย ๆ กันครับ
จากอาการเสียงที่คุณบอกมานั้น ผมเองก็ยังไม่เคยประสพมานะครับ แต่คิดว่า ไม่ใช่ผิดปกติที่ชุดเฟืองในตัวเสื้อเกียร์ครับ น่าจะเป็นช่วง แกนเกียร์ที่เสียบเข้าไปในทอร์ค จุดนั้น ถ้าจะมีอะไรสึกหรอได้ ผมก็เห็นมีแต่ ซีลและลูกปืนตรงแกนเสื้อเกียร์เท่านั้นครับ แต่ถ้ามันสึกจริง จะต้องมีร่องรอยให้เห็นบ้าง เช่น มีน้ำมันเกียร์ซึมเยอ้มหรือหยดให้เห็นบ้างนะครับ ไม่เช่นนั้นแล้ว ผมคิดไม่ออกจริงๆครับ
2jbamboo (10-01-2010), HS9KRM (07-01-2010), wk7000 (06-01-2010)