ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-12-2009, 22:32   #26
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
ผมว่าที่นี้ น่ารักสุดๆแล้วครับ พร้อมช่วยกันได้ตลอดเวลา

ผมเองยังรู้สึกไม่ดีเลยครับ วันก่อนมีน้องพี่หมูโทรมาหาบอกว่าลูกลอกดันสายพานแตก จะให้ช่วยยังไง ผมทำได้แค่บอกเบอร์โทรน้องออฟได้เท่านั้นเพราะน้องอา จจะมีอะไหล่แล้วช่วยได้ จริงๆแล้วออกไปช่วยไม่ได้ เสียใจครับ

กำลังจะถามเลยครับ ว่าจะเอารถไปเที่ยวเหมือนกัน ว่าต้องทำยังไง
ปล.เอาเซฟไปได้ป่ะพี่วุธ จะได้แฮ๊ดดดดด ฟิ้ววววววว
ต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติมสอบถามได้เลยครับน้าออม ขับรถไปเที่ยวหลวงพระบางไม่ยากอย่างที่คิด
เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบท่องเที่ยวธรรมชาติและวัฒนธรรม ผู้คนอัธยาศัยดีและก็เป็นมิตร ช่วงนี้อากาศดีมากเย็นสบายตลอดทั้งวัน
ค่าที่พักถูก ส่วนค่าอาหารจะใกล้เคียงหรือแพงกว่าบ้านเราเพราะเครื ่องปรุงหลัก ๆ นำเข้าจากบ้านเรา
การเดินทางจากหนองคายไปหลวงพระบางประมาณ 400 กว่ากิโล
จากด่านหนองคายไปเวียงจันทร์ประมาณ 20 กิโล
เวียงจันทร์ไปวังเวียงประมาณ 165 กิโล
วังเวียงไปหลวงพระบางประมาณ 230 กิโล
เส้นทางเป็นลาดยางตลอดแต่ไม่ดีเท่าบ้านเรา เป็นทาง 2 เลนรถวิ่งสวนกัน เส้นทาง 80% เป็นภูเขา
ไต่ระดับขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ชันเท่าภาคเหนือบ้านเรา รถเก๋งแสตนดาร์ดสามารถขับไปได้แต่ไม่เหมาะกับรถโหลดน ะครับ
เพราะบางช่วงยังมีการก่อสร้างอยู่ แนะนำให้ไปและกลับทางเดิมครับ เพราะถ้าจะกลับด่านห้วยโกร๋น จ.น่าน หรือ ด่านเชียงของ จ.เชียงราย
เส้นทางบางช่วงไม่ดีเลยเป็นลูกรังเหมาะสำหรับรถกระบะ หรือ 4WD ผมกลับทางด่านห้วยโกร๋นจ.น่าน ครับระยะทางเกือบ 200 กิโล
เป็นทางลาดยางประมาณ 30 กิโล ต้องเอารถขึ้นแพขนานยนต์เพื่อข้ามแม่น้ำโขง(ภาษาลาวเ รียกบัค) ที่เหลือเป็นลูกรัง
ขึ้นลงเขาตลอดรถเก๋งหมดสิทธิ์วิ่งในเส้นทางนี้ ใช้เวลา 7 ชม. กว่าจะออกมาถึงด่านได้
ส่งที่ต้องระวังไว้มาก ๆ เวลาขับรถในลาวคือชาวบ้านจะปลูกเรือนอยู่ติดริมถนน จะพบเด็กเล่นกันอยู่ริมหรือบนถนน รวมถึงสัตว์เลี้ยงของชาวบ้าน
บางครั้งนอนขวางอยู่บนถนนครับ

เอกสารที่่ต้องใช้เพิ่มเติมจากข้อมูลข้างบน
สำเนาทะเบียนรถ พร้อมตัวจริง ถ้าไม่ใช้เจ้าของหรือติดไฟแนนซ์ต้องทำหนังสือมอบอำนา จด้วย
สำเนาใบขับขี่
สำเนาบัตรประชาชนและทะเบียนบ้านเจ้าของรถหรือคนขับ เอกสารทั้งหมดถ่ายสำเนาไปอย่างละ 2 ชุดครับ
ค่าใช้จ่ายที่ด่านฝั่งไทยไม่ต้องเสีย
ส่วนฝั่งลาวต้องเสีย ค่าฉีดยาฆ่าเชื้อ 20 บาท
ค่าภาษีขาเข้า ของผมรถ 1 คัน คน 4 คน 300 บาท
ค่าประกันภัย 200 บาท
ถ้าจะกินเบียร์ดำของลาวต้องซื้อติดไปจาก DutyFee เลยเพราะสถานที่อื่น ๆ ไม่ค่อยมีขาย มีแต่เบียร์ลาวธรรมดา

ส่วนพาสปอร์ตรถ ติดต่อทำที่ขนส่งได้เลยค่าใช้จ่าย 255 บาท จะได้พาสปอร์ตรถเล่มสีม่วง สติ๊กเกอร์ตัว T สองแผ่น
และแผ่นป้ายทะเบียนสากลต้องรอ 2 อาทิตย์ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 30-12-2009 เมื่อ 09:10.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
4d4wd (30-12-2009), LUFEEMITY JZ (02-03-2010), Moonlight (29-12-2009), N1SPECII (30-12-2009), Pong79 (29-12-2009), volvoman (30-12-2009)