ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-12-2009, 18:59   #4
NewatAdisak
Junior Member

รูปส่วนตัว NewatAdisak

Car Brand: Toyota CommuTerวิ่ง วัน ล่ะ หลายๆ รอบ
Engine Type: 2JZ-GTE VVti+NGV Tomasetto
คะแนน: 0 NewatAdisak is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เจียรบ่าวาล์วมา แล้วได้กรอกน้ำมันเช็ครั่วดูมั๊ยครับ???
การเจียรบ่าวาล์วมาใหม่ ไม่ใช่ว่าวาล์วจะปิดสนิทเสมอนะครับ
หลายครั้งที่เจียรบ่าวาล์วมา ก็ต้องได้มาบดวาล์วใหม่ด้วย ขึ้นอยู่กับความชัวร์ของโรงกลึงที่เอาไปทำ
ถ้าวาล์วปิดไม่สนิท อะไรจะเกิดขึ้น??
ตอบว่า กำลังอัดสูบนั้นๆก็ต่ำ ก็เลยกลายเป็นส่วนผสมหนา เป็นเหตุให้หัวเทียนบอดง่ายครับ

ส่วนหัวเทียนเบอร์ 6 นั้นใช้ได้ครับ

เบื้องต้นเช็คหาสูบที่ไม่ติดก่อน
แล้วลองสับหัวเทียนดู ถ้าสับหัวเทียนแล้ว
ก็ยังบอดที่สูบเดิมอีก นั่นแสดงว่ากำลังอัดสูบนั้นต่ำเกินครับ
ถ้ามีเกจ์วัดกำลังอัดก็ง่ายหน่อย

ลองไล่จุดง่ายก่อนครับ
ขอบคุณครับสงสัยต้องหลังเทศการตอนนี้คงต้องใช้ไปก่อน งานเยอะมากเรยคับ
NewatAdisak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม