ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-12-2009, 23:09   #5
kowitonglek
Junior Member

Car Brand: toyota Mighty X
Engine Type: 1Jz GE +Gas mix30 m.m
คะแนน: 0 kowitonglek is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kowitonglek
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

จากที่คุณเล่ามานั้น เชื่อว่า น่าจะเป็นที่ ระบบน้ำมันเกียร์ ภายใน สกปรก เนื่องจาก กรองเกียร์อาจจะตันครับ

โดยปกติทั่วไปแล้ว ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ จะต้อง เปิดก้นแคร้ง ออกมาล้าง ทั้งแม่เหล็ก และ กรองเกียร์ ครับผม ถ้าเพียงแค่ ถ่ายน้ำมันออก แล้วเติมน้ำมันเกียร์ใหม่ลงไปแทนที่ แบบนั้น ไร้ค่าครับ ใช้ได้ไม่นาน ก็ มีโอกาสเดี้ยงได้ครับ

ส่วนเรื่อง โซลินอยด์เกียร์ นั้น ตัวปลั๊ก อยู่ภายนอก ข้างๆเกียร์ ฝั่งซ้ายมือ ส่วนตัวโซลินอยด์ จะฝังอยู่ภายในเกียร์ โดยต้องเปิดก้นแคร้ง แล้ว ขันน๊อตยึดโซลินอยด์ (มีทั้งหมด 3 ตัว) ออกมาตรวจสอบครับ ทั้งหมด ที่เล่ามาดังกล่าว ไม่ต้องยกเกียร์ลงนะครับ เพียงแค่ ยกตัวรถขึ้น แล้ว ถอดก้นแคร้งเกียร์ ก็ทำงานตรวจเช็คได้แล้วครับผม
คับ ถ้างันผมคงสบายใจ แล้วแหล่ะคับ แล้วร้านที่ล้างเกียร์พวกออโตเซิฟนี้เค้า ตามข้างทากเค้าก็ล้างใด้ใช่ใหมคับ แล้วเช็คโซลินอยนี้ต้องเขาอู่อย่างเดียวเลยหรือเปล่า คับ ขอบคุณมากนะคับ พอดีคืนนี้ผมจะขับรถจากเชียงใหม่กลับนครสวรรคือ่ะคับ มันจะไม่อันตรายใช่ใหมคับ
เพียงแค่เวลาติดไปแดงให้เลื้อนเกียมาตำแหน่งแอลก่อนแ ค่นั้นใช่ใหมคับ ขอบคุณพี่มากเลยนะคับที่ตอบใด้ไวทันใจดีจังเลยคับ
kowitonglek is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kowitonglek For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (12-01-2010)