ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-12-2009, 23:02   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kowitonglek อ่านกระทู้
คร่าวๆ ระบบเกียร์ทำงาน ปรกติคับ ก่อนหน้านี้ก็มีปัญหากับเกียร์สองเวลาคลิกดาวร์ กลายเป็นเกียร์ว่างเลยพอกระเทือบมาสองก็ว่าง พอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็หายไปตั้งนานแล้วคับ แต่ผมไม่ใด้ล้างกรองเกียร์
ทีนี้โซลินอยควบคุมแต่ล่ะเกียรือยู่ตรงไหยหรอคับ
หรือต้องแกะเกียร์ออกมาล้างใช่ใหมคับ หรือแค่ถอดอ่างน้ำมันเกียร์ก็เช็คใด้แล้วคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดคับ ผมกัวว่าจะโง่กว่าช่างคับ ผมจะกลับคอนหวันแต่ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ แล้วถ้าเกิดผมขับไปไกลๆมันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคับ แล้วค่าล้างกรองถอดเช็คโซลินอยเสียค่าใช้จ่ายสูงหรือ เปล่าคับ แล้วถ้าเกิดเสีย โซลินอยตัวนึงราคาประมายเท่าไหร่คับ ผมจะใด้รู้ว่าช่างแหกตาผมหรือเปล่า คับ ขอบคุณพี่มากนะคับ

จากที่คุณเล่ามานั้น เชื่อว่า น่าจะเป็นที่ ระบบน้ำมันเกียร์ ภายใน สกปรก เนื่องจาก กรองเกียร์อาจจะตันครับ

โดยปกติทั่วไปแล้ว ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ จะต้อง เปิดก้นแคร้ง ออกมาล้าง ทั้งแม่เหล็ก และ กรองเกียร์ ครับผม ถ้าเพียงแค่ ถ่ายน้ำมันออก แล้วเติมน้ำมันเกียร์ใหม่ลงไปแทนที่ แบบนั้น ไร้ค่าครับ ใช้ได้ไม่นาน ก็ มีโอกาสเดี้ยงได้ครับ

ส่วนเรื่อง โซลินอยด์เกียร์ นั้น ตัวปลั๊ก อยู่ภายนอก ข้างๆเกียร์ ฝั่งซ้ายมือ ส่วนตัวโซลินอยด์ จะฝังอยู่ภายในเกียร์ โดยต้องเปิดก้นแคร้ง แล้ว ขันน๊อตยึดโซลินอยด์ (มีทั้งหมด 3 ตัว) ออกมาตรวจสอบครับ ทั้งหมด ที่เล่ามาดังกล่าว ไม่ต้องยกเกียร์ลงนะครับ เพียงแค่ ยกตัวรถขึ้น แล้ว ถอดก้นแคร้งเกียร์ ก็ทำงานตรวจเช็คได้แล้วครับผม
Dis48 (21-12-2010), JZ_P_MAYIM (12-01-2010), mart (25-12-2009), maxx (04-01-2010), nonkubpom (26-12-2009), ord6859 (24-12-2009), เอ บางใหญ่ (15-12-2011)