ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-11-2009, 10:04   #12
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ผมขอสรุปข้อมูล ดังนี้

คุณคงมีการเปลี่ยนขนาดล้อ ทำให้ ช่างที่ติดตั้ง ต้องเปลี่ยน มุมแคมเบอร์ เพื่อหลบส่วนที่ติด แต่พอเปลี่ยนมุม จึงทำให้ ยางล้อสึกริมนอก และจากสภาพของโช๊คที่แข็งเกิน จึงเกินการสึกของยางที่มีลักษณะเป็นบั้งๆ

แต่พอช่างตั้งศูนย์ แก้ไข ปรับค่าบารานซ์ จึงเกิดการ ติดยางหุ้มบันได

ข้อมูลด้านบน ผมสรุปถูกต้องมั้ยครับ ถ้าถูก ก็อ่านบรรทัดต่อไปครับ

คุณต้องเลือกเอาว่า จะยอมเปลี่ยนย้ายตำแหน่งยางหุ้มบันได หรือ จะยอมให้ยางล้อสึกริมนอกเป็นบั้งๆ ดีครับ
ถูกต้องครับ ตอนแรกเปลี่ยนแม็กหน้ากว้าง 8 นิ้วกับยางเป็นขอบ 18 ทางร้านก็ไม่ได้บอกว่าปรับตั้ง camber เพื่อหลบบังโคลน วิ่งมาตั้ง 20,000 กม เพิ่งเจอปัญหานี้เองครับ ยังงงๆว่าทำไมมันไม่กินตั้งแต่เริ่มๆต้นเปลี่ยนยางเล ยก็ไม่รู้...มาร้านที่สอง(แถวบ้านเมื่อวานนี้) เพื่อตั้งมุม camber ให้ถูกต้องจากบวกมาเป็น 0 หรือติดลบนิดหน่อยเพื่อแก้อาการ ก็เลยมาเจอปัญหายางติดซุ้มนิดๆ คงต้องเลือกวิธีการเฉือนหรือร่นเอาหละครับ ลุงมูน...เพิ่มเติมนิดครับ ผมกับไปให้ร้านช่วงล่างที่ตั้งศูนย์ดูแล้วปรากฏว่าบร ิเวณที่สีกับยางคือปลายซุ้มบังโคลนหนาๆที่ต่อมาจากปล ายกันชนครับ (น่าจะเรียกว่า fender หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ไม่ใช่หัวของบันไดข้างอะครับ....คงต้องค่อยๆตัดแต่งเ อาส่วนที่โดนออกไป เพราะโดนไม่มากครับ ช่างบอกว่า แม้กระทั่ง fortuner ที่ใส่ขอบ18 ก็ทำวิธีนี้กันทั้งนั้น ต้องใช้ cutter หรือตะไปค่อยๆเฉือนออกเอาครับ .....ในรูปเป็นตัวอย่างแต่จริงๆมันคือแม็ก18 มันเลยโดนบริเวณวงกลม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Slide1.JPG (28.5 KB, ดาวน์โหลด 5 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย volvoman : 30-11-2009 เมื่อ 21:38.
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
Moonlight (30-11-2009)