ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-11-2009, 20:39   #4
กระเด้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว กระเด้ง

Car Brand: MTX & Cefiro
Engine Type: 1jz ge auto & 1jz gte auto
คะแนน: 0 กระเด้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ที่คนจูนบอกว่าแก๊สบางไปมีเครื่องมือในการจับหรือเปล ่า หรือใช้ความรู้สึกครับ

ถ้าจับด้วยความรู้สึก วิ่งระหว่าง น้ำมัน กับ แก๊ส ความรู้สึกไม่แตกต่างกันหรือแก๊สด้อยกว่าเล็กน้อยก็ใ ช้ไปเถอะไม่บางหรอก

แต่ถ้าวิ่งด้วยน้ำมันดีแตกต่างจากแก๊สมากจนรูปสึกได้ ก็ค่อยกลับไปจูนให้มันได้ใกล้เคียงกัน

ออกเทนแก๊สกับน้ำมันต่างกัน น้ำมันที่เราใช้อยู่ออคเทน 95 แต่ LPG มัน 105

อัตราส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศของเชื้อเพลิง แต่ละชนิดก็จะต่างกัน

น้ำมัน 14.7 : 1

LPG 15.5 : 1

ออคเทนสูงกว่าก็จะใช้เวลาเผาไหม้นานกว่า ดังนั้นควรตั้งองศาจุดล่วงหน้าเพิ่มมากขึ้นกว่าน้ำมั น หรือไม่ก็จูนให้บางกว่าน้ำมันนิดหน่อย เพื่อให้การเผาไหม้หมดจดครับ

จูนหนาเกินไปก็ใช่ว่าจะเป็นผลดีนะครับ ยิ่งเป็น LPG ด้วยแล้วมันแห้งและไม่มีไอน้ำมันเหลือไปช่วยเคลือบบ่ าวาว์ลเหมือนน้ำมัน

มันใช้เวลาเผาไหม้นานกว่าน้ำมัน วาว์ลไอเสียเปิดขณะที่ยังมีการเผาไหม้อยู่ บ่าวาว์ลมันจะถูกเผาไปด้วยจนค่า

ความแข็งของโลหะมันลดลงนานเข้าบ่าวาว์ลก็จะสึกตามมาค รับ

แต่ถ้าบางมากเกินไปมันก็จะน๊อคหรือการชิงจุดระเบิด ก็มีผลเสียต่อลูก ก้าน และความร้อนในห้องเผาไหม้ก็จะสูงมากด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล

จากคำแนะนำ ผมสรุปตัดสินใจปรับเพิ่มเลยครับเพราะวิ่งแก๊ส แรงตกลงเห็นๆ ไม่เหมือนน้ำมันอะและเรื่องของบ่า valve อีกก็เลยปรับดีกว่า ตอนนี้คาย valve power มาแล้วประมาณ 30min จะลองจับสิ้นเปลืองใหม่อีกครั้ง
กระเด้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to กระเด้ง For This Useful Post:
joaaa (13-03-2010)