ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-11-2009, 12:19   #15
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha อ่านกระทู้
ใช้แก๊สระบบมิกเซอร์ครับ ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่น้อยครับไม่สั่นมากเหมือนใ ช้แก๊สครับ
ตอนนี้ผมอุดรูตรงท่อเข้า Id ไว้ครับมันก็หายสั่นครับ สงสัยจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ที่ปั้มเสีย พอดียังไม่มีเวลาให้ช่างเขาทำครับ ไม่รู้ว่าใช้ไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วราคามันแพงใหม่ครับเซนเซอร์ตัวนี้น่ะ
ขอบคุณครับ
ตามที่คิดไว้เลย เพราะเป็นแก๊สระบบมิกเซอร์ ก็เลยเกิดอาการสั่นครับ

ที่มันสั่นก็เพราะว่า เวลาหมุนพวงมาลัย วาล์วอากาศที่ตัวปั๊มจะเปิดให้อากาศไหลผ่านไปเข้าท่อ ไอดี
แต่เนื่องจากพอมีอากาศเพิ่มเข้าไปในไอดีมากขึ้น แต่ปริมาณแก๊สยังคงเท่าเดิม ก็เลยกลายเป็นส่วนผสมบางไปครับ เครื่องก็เลยสั่น

สาเหตุมันเกิดจากการต่อท่ออากาศผิดตำแหน่งครับ
ตอนนี้ท่ออากาศจากปั๊มเพาเวอร์คงต่ออยู่ตำแหน่งก่อนม ิกเซอร์ เพราะเวลาทำงานมันจะดูดแต่อากาศล้วนๆเข้าไป
ต้องย้ายท่อนี้มาอยู่ตำแหน่งหลังมิกเซอร์และก่อนลิ้น เร่ง เพื่อว่าเวลามันทำงาน จะได้ดูด อากาศ+แก๊ส เข้าไป ส่วนผสมจะได้ไม่บางครับ

ส่วนท่อที่คุณอุดนั้น จริงก็เป็นการแก้ปัญหาได้ดีระดับนึง เพราะอากาศจะไหลเข้าไอดีไม่ได้ ส่วนผสมก็ไม่บาง รอบเครื่องจะไม่สั่นมากเท่ากับตอนต่อท่อ ที่ไม่สั่นมากเพราะเครื่องยนต์มีแรงบิดมากพอที่จะขับ ปั๊มเพาเวอร์แม้จะมีโหลดก็ตาม แต่จะไม่มีการชดเชยรอบเครื่องให้
แต่หากต่อครบๆ และย้ายท่อเส้นที่ว่านั้น เวลาหมุนพวงมาลัย รอบเครื่องก็จะดีดสูงขึ้นให้นิดหน่อยครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
natthaphong_m (17-01-2011)