ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-11-2009, 13:07   #9
maxx
Senior Member

คะแนน: 0 maxx is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

ท่อ 2 เส้นที่ลุงมูนว่า เส้นแรกเสียบกับหม้อกรองอากาศ เส้นที่สองเสียบกับท่อ vaccuum ของท่อ ID ใช่ไหมครับ แล้วทั้งสองท่อที่ตัวชดเชยรอบสามารถเสียบสลับกันได้ม ั๊ยครับ เพราะของผมตอนวางเครื่องมันเสียบกับท่อ ID เพียงท่อเดียว อีกท่อหนึ่งปล่อยทิ้งไว้
maxx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม