ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-10-2009, 21:05   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jibkanok อ่านกระทู้
แล้วถ้าของผมเป็นอาการอย่างนี้มันเกิดจากอะไรอะครับ: confused:
ถ้าเป็นอาการแบบนี้ เกิดจากการสันดาบไม่สมบูรณ์ครับผม ซึ่งการสันดาบที่ไม่สมบูรณ์แล้วทิ้งร่องรอยไว้ให้ทรา บจากท่อไอเสียนั้นมีดังนี้ครับ
  1. ควันขาว (ต้องแยกให้ออกระหว่างหมอกหรือควันนะครับ เพราะว่าถ้าเป็นหมอก เอามืออังที่ปลายท่อไอเสีย ฝ่ามือเราจะเปียกชุ่มไปด้วยไอน้ำ นั่นหมายถึงระบบสันดาบสมบูรณ์ครับ แต่ว่า ถ้าเป็นควัน จะไม่ใช่ครับ) หมายถึง ในห้องเผาไหม้ เกิดการเผาไหม้ น้ำมันเครื่อง ไปด้วย ซึ่งถ้าเป็นการสตาร์ทติดยากตอนเครื่องเย็น และเครื่องเดินไม่เรียบ นั่นแสดงถึงว่า ยางหมวกวาล์ว รั่ว แล้วน้ำมันเครื่อง เยิ้มรั่วไหลไปถูกหัวเทียน ครับผม
  2. ควันดำ หมายถึง การเผาไหม้ในห้องเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ โดยการเผาไหม้น้ำมันเบนซินไม่หมด อาจจะเนื่องจากอากาศไม่เพียงพอก็ได้ แต่ว่า ส่วนใหญ่แล้วจะเกิดจาก หัวฉีดรั่ว ไปถูกหัวเทียนเปียก ทำให้สตาร์ทเย็นติดยาก จะมีอาการสำลัก เหมือนน้ำมันท่วมคาบิวฯ เครื่องจะเดินไม่เรียบเพราะเดินไม่เต็มสูบพักหนึ่งจน เครื่องร้อนครับ
  3. ควันสีเทา จะเป็นอาการข้อ 1 และ 2 รวมกันครับ
ส่วนรายเจ้าของกระทู้ ได้แจ้ง PM มาที่ผม สรุปหาสาเหตุได้แล้ว ซึ่งผม ได้ PM กลับให้มาแจ้งผลสรุปเพื่อปิดกระทู้นี้ครับผม
HS9KRM (02-04-2012), Lucky (03-06-2011)