ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-10-2009, 09:31   #30
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ waijit อ่านกระทู้
คือผมได้วางเครื่อง 1uz มาครับ
พอวางเสร็จก็เอาไปทดสอบวิ้งดูในเมิอง ช้าบางเร็วบ้าง วิ้งไปทั้งหมดสามวัน สุดท้ายลองทดสอบวิ้งทางด่วนสายวงแหวน ช่วงแฟร์ชั่นไอแลนด์ วิ้งแช่ 140 กม ถึง160 กม ต่อชั่วโมงจนไปสุดถนน ทะลุสายบางนาตราดเข็มความร้อนขึ้นครึงหนึ่ง ของเกย์ความร้อน ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนตลอดระยะที่วิ้งลอง แต่พอวิ้งกลับจนกระทั่ง ถึงบ้านลองเปิดฝาหม้อนํ้าดูนํ้าในหม้อนํ้า
เดินเครื่องรอบเดินเบา สังเกตุดูนํ้าในหม้อนํ้า มันจะมีฟองอากาศ
ปูดขึ้นมา ลูกอากาศขนาดเท่าหัวแม่โป้งมือ ปูดขึ้นมาหนึ่งลูก แล้ว
ทิ้งระยะเวลาซักสองนาที มันก็ปูดขึ้นมาอีกลูก เป็นแบบนี้ตลอด
แล้วสังเกตุ หม้อพักนํ้า นํ้าหายไปจากหม้อพักประมาณสองนิ้วไม้บรรทัด ลองดูตามสายนํ้าที่เข้าหม้อต้มแก๊ส และหม้อนํ้าก็ไม่มี
จุดรอยนํ้ารั่ว ให้เห็น ที่แรกคิดว่าทําการไล่อากาศในระบบไม่หมด
ก็ทําการเติมนํ้า จนถึงปากฝาปิดหม้อนํ้า เดินเครื่องรอบเดินเบา เร่งเครื่องจนนํ้าร้อน วาวนํ้าเปิด นํ้าในระบบไม่ดันออกระดับนํ้านิ่ง จนแน่ใจว่าไล่อากาศหมดแน่ แต่มันก็ไม่หมด เป็นไปได้ไหมว่า ประเก็นฝาสูบรั่ว หรือฝาสูบโกง แต่มันไม่มีปัญหาความร้อน เป็นไปได้ไหมว่าปั๊มนํ้ามันรั่ว มันเลยมีฟองอากาศไห้เห็น วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ งง มากๆ กระทู้ถามยาวไปหน่อยครับขอบคุณครับ

ไม่ต้องงงครับ ตอบได้อย่างชัดเจน 100% เลยครับว่า มีการรั่วในระบบระบายความร้อนด้วยน้ำครับ

แล้วรั่วตรงไหน?
จะหาจุดรั่วเจอได้อย่างไร
?

อาการรั่วแบบมีฟองผุดขึ้นมา นานๆ ครั้งนั้น แสดงว่า รั่วนิดหน่อย (รั่วประมาณเท่า รูเข็ม และรั่วจุดเดียวด้วย เพราะว่ารั่วมากกว่า 2 จุด น้ำจะออกไปทางจุดรั่วให้เห็นแบบชัดเจน)

การที่มีรูรั่วเล็กๆจุดเดียว แล้วจะให้หาจุดรั่วนั้น หายากหน่อยครับ (แต่ไม่ยากเท่างมเข็มในมหาสมุทรครับ ) แต่ถ้าคิดให้รอบคอบแล้ว เราพอจะสันนิษฐานที่มาที่ไป เพื่อให้คลำเป้าได้ง่ายขึ้นครับ เช่น
  • รั่วที่หม้อน้ำ เพราะว่า มีหินดีดมาโดน
  • ซึมรั่วที่ปากท่อยางเพราะว่า ทากาวไม่ดี แล้วรัดเข็มขัดไม่แน่นพอ
  • ซึมรั่วเป็นตามดตาม ตาน้ำเพราะว่า สนิมกัด
  • เป็นต้น
วิธีตรวจเช็คอย่างง่ายๆคือ นำน้ำยาหล่อเย็นชนิดที่เป็นสีสะท้อนแสง มาเติมใส่ลงไปในหม้อน้ำ แล้วคอยสังเกตุ สีน้ำที่ซึมออกมา หลังจากการใช้งานครับ จากนั้นค่อยนำมาแก้ไขครับผม
bannawat (08-06-2011), idea_nova (19-03-2012), Lucky (03-06-2011), Odd999 (03-08-2010), sompob (24-10-2009)