ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-10-2009, 21:47   #1
varayu
Member

รูปส่วนตัว varayu

Car Brand: Toyota TT141
Engine Type: 1JZ-GE Black Power by JZengine_service
คะแนน: 0 varayu is on a distinguished road
ช่วยดูรอบเครื่องให้หน่อยครับ

หลังจากมีปัญหาถอยดับ เลี้ยวดับ ดับกลางอากาศ
ล่าสุดให้ช่างแก็สแถวบ้าน ทั้งจูนแก็ส ทั้งปรับสายคันเร่ง

ตอนนี้ตอน Start รอบจะประมาณ 1500 (เริ่มStartเรียกว่ารอบวอร์มเครื่องหรือปล่าวครับ?)

ซักแปปก็จะเหลือประมาณ 900-1000 รอบ
พอเปิดแอร์(เกียร์อยู๋ที่ N )ก็จะลดลงมานิดนึง 800-900
พอเข้า D หรือ R (เหยียบเบรค รถติด) รอบ จะเหลือ 700-800 รอบ บางที่มีประมาณ 600 กว่าๆด้วย แต่ไม่ดับ บ้างที่มีสั่น แต่ไม่ทุกครั้ง

ประมาณนี้ปกติหรือปล่าวครับ

การแก้ไขปัญหารอบเครื่องต่ำ (บางที่เปิดแอร์มีขึ้นลงสวิง ระหว่าง 300-900 เองด้วย สั่นเหมือนจะดับ ถ้าเข้าเกียร เดินหน้า ถอยหลังกระทันหัน มีดับ ) โดยการปรับสายคั่นเร่ง หรือ จูนแก็สใหม่หนา-บาง นี่ทุกต้องหรือปล่าวครับ

เคยเห็นเรื่องเกี่ยวกับมอเตอร์เดินเบา ต้องทำความสะอาด ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ไม่กล้าไปยุ่งมัน
รถคันแรกได้รถวางเจเลยครับ มือใหม่เลยกลัวๆกล้า
เกี่ยวกับกล่องEcu ได้ปล่าวครับ เคยมีน้ำเปียกพรม ecu อยู่ใต้พรม ตอนนี้ย้าย ecuแล้ว ย้ายเองไม่สายไหนหลุดปล่าว

ขอบคุณ คลับเจแซด ทุกท่านที่เข้ามาวิเคราะห์ปัญหาผม ครับ

varayu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม