ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-10-2009, 23:22   #916
V64
Member

Car Brand: Ford Ranger Double Cab & Carryboy
Engine Type: 2JZ GE VVTI
คะแนน: 0 V64 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
วางที่ร้านพี่เค ปรับปรุงระบบแก็ส+จูนก็ร้านพี่เค ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องระบบไฟ รวมไปทั้งเครื่องยนต์ จากเท่าที่อ่านมาคือแก๊สระบบดูด ไม่มีแลมด้า ถูกต้องไหมครับ ถ้าถูกงั้นผมฟันธงเลย ถูกหรือผิดขออภัยด้วย

แก๊สระบบมิกเซอร์ มันจูนได้ไม่ละเอียดเท่าหัวฉีดอะครับ เจ้าของหรือคนขับต้องเลือกเอาว่าจะเอาต้นหรือปลาย เพราะมันจูนได้สเตรปเดียว คือ จ่ายเท่าๆกัน ถ้าเอาต้นก็จะออกตัวดี จ่ายแก๊สเหมาะสมในตอนออกตัว แต่ปลายจะขาด แต่ถ้าเอาปลาย ออกตัวก็จะไม่ค่อยดีเนื่องจากแก๊สหนาไปเพราะจูนไว้สำ หรับปลาย มันถึงได้มีระบบแลมด้าออกมาเพื่อจูนได้ละเอียดขึ้น การทำงานเป็นสเตรปมอเตอร์ควบคุมการจ่ายแก๊สก่อนเข้าร ูมิกซ์ โดยใช้สัญญานออกซิเจนเซ็นเซอร์มาจับที่ท่อไอเสียเพื่ อดูว่าการเผาไหม้ออกมาเป็นไง ต้องจ่ายแก๊สมากขึ้นหรือน้อยลงเพื่อไปชดเชย โดยมีกล่องประมวลสัญญานและสั่งไปที่มอเตอร์เพื่อเปิด ให้แก๊สผ่านอะครับ การจูนก็จูนที่กล่องแลมด้าได้เลยคับ
ขอบคุณมากครับคุณ Chili ระบบแลมด้านี้ต้องมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ
V64 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to V64 For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (17-10-2009)