ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-09-2009, 15:26   #10
Litmanen
Member

คะแนน: 0 Litmanen is on a distinguished road
ขอขอบคุณบทความของลุงมูน มากๆครับ ผมติดตามอ่านอยู่ครับ

ขอสอบถามเป็นความรู้เพิ่มเติม

ในการซื้อรถที่เปลี่ยนเครื่องยนต์มา การที่จะทดสอบระบบเบรคของรถคันนั้นๆ ว่ามีประสิทธิภาพกับการ หยุดรถหรือไม่ในกรณีฉุกเฉิน มีเทคนิค เคล็ดลับอะไรบ้างครับ

รถผม E30 วางเครื่อง 2j หน้าดิส - หลังดรัม (น่าจะเบรคเดิม) ย้ายหม้อลมและ(น่าจะ)เปลี่ยนเป็นแบบชั้นครึ่งแล้ว

ผมขับเองจะรู้จังหวะในการเบรค เคยให้เพื่อนลองขับ เพื่อนบอกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่(ใช้ความเร็วระดับนึง) เลยโทรถามเจ้าของเก่า เค้าก็งงว่าทำไมไม่อยู่ ก่อนวางเครื่อง J เคยว่าง SR โบ มาก่อน

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมเลยติดอยู่ในใจว่า หน้าดิส - หลังดรัม กับเครื่องเจ มันจะไหวหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นเบรคของ Skyline มันจะหยุดดีกว่าเดิมมากขึ้นไหมครับ

ปล. ปัจจุบันไม่ค่อยมั่นใจในระบบเบรคของรถตัวเอง เน้นขับเรื่อยๆ และเร่งแซง ไม่กล้าซิ่ง เพื่อความปลอดภัย

ขอบคุณครับ
Litmanen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Litmanen For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)