ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-09-2009, 21:02   #7
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ranrapit อ่านกระทู้
ผม นำ รถ hero แวน ไปวางเครื่อง 1jz vvt-i เกียร์ ออโต้

พวงมาลัยเดิมเป็นแบบ ธรรมดา อยากทราบว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นพาวเวอร์ มั้ย แล้ว พวงมะลัยจะหนักมากกว่าเดิมแค่ไหน คับถ้าไม่เปลี่ยน

ถ้าเปลี่ยนช่างบอกต้องซื้อกระปุกพาวเวอร์เปลี่ยนเอา

อยากทราบราคาด้วยคับ ขอบคุณคับ
ขออนุญาตแชร์ความเห็นด้วยคนนะครับ
จริงๆแล้ว เครื่องเจที่วางใหม่ น้ำหนักไม่ได้มากกว่าเครื่องดีเซลเดิมเลยครับ (ถ้าจำไม่ผิดเป็นเครื่อง 2400ซีซี รหัส 2L) เครื่องเจดูเหมือนหนักแต่จริงๆแล้วพอๆกัน
จึงไม่ส่งผลให้พวงมาลัยหนักกว่าเดิม ก็คือเคยหนักยังไงก็จะหนักอยู่อย่างนั้น
แต่การเปลี่ยนกระปุกพวงมาลัยเป็นเพาเวอร์ ก็เป็นสิ่งที่ดี น่าหนับหนุนครับ
ได้ความสบายในการเลี้ยว ทำให้คล่องตัวขึ้นเยอะ เก็บแรงสาวพวงมาลัยไว้ทำอย่างอื่นได้อีก
เรียกว่าเป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวกอย่างนึงที่จำเป็น โดยเฉพาะในเมือง โยกรถทีเล่นเอาเมื่อย
ถ้ามีงบก็เปลี่ยนได้ครับ ซื้อของตรงรุ่นเลยก็มี จะได้ไม่ต้องแปลงจุดยึดใหม่
จุดที่ต้องแปลงนิดหน่อยก็คงเป็นท่อแรงดัน ต้องได้ตัดต่อหรือย้ำใหม่ครับ
ส่วนราคาคงประมาณ ห้าหกพัน (แล้วแต่ว่าได้ของมาราคาเท่าไหร่)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 23-09-2009 เมื่อ 21:06.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม