ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 09:29   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mart อ่านกระทู้
รถผมก็เตี้ยประมาณนี้ ว่างๆว่าไปร้านให้ช่างเค้ายกให้ดู ว่าข้างใต้ท้องรถ มีอะไรเสียหายบ้างไหม
โดนมาบ่อยขึ้นสะพานแต่ละที เสียวแทนรถทุกที อยากหล่อต้องทน
ปกติแล้ว รถยุโรป จะทำกันแคร้ง ไว้ใต้เครื่องยนต์ ครับ ตัวนี้ มีประโยชน์สำหรับรถที่โหลดเตี้ย ถ้าจะมีการ ครูดพื้น จะโดนก้นแคร้งก่อนเลยครับ พอมีเสียงขูดโดน เราก็ต้องระวังอย่างแน่นอนอยู่แล้วครับ

อาการพื้นเตี้ยนี้ เชื่อว่า ที่จอดรถตามห้างหลายๆแห่ง คงจะเข้าไปจอดไม่ได้แน่เลยครับ
เช่น พันทิพย์ ไอทีมอลล์(ฟอร์จูน) เป็นต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
ถ้าผมจะไปห้างต่างๆ จะต้องรู้ว่าลานจอดต่างๆเป็นอย่างไรบ้าง อ้ะน้ามูน เพราะเวลาที่ขูดที่นะครับเจ็บแปล๊บๆ
ตอนนี้ ผมกำลังสั่งลูกน้องซื้อ แผ่นอลูมิเนียมอย่างหนา ประมาณ 1.5 ม.ม.มา ออกแบบทำกันแคร้ง ให้กับรถผม (คันที่ประกอบตัวรถขึ้นมาเอง)

จริงๆแล้ว รถผมก็สูงตามมาตราฐานครับ แต่ที่อยากทำกันแคร้งนั้น ไม่ใช่กลัวเรื่องครูดกับพื้นถนนหรอกครับ แต่มันมีอีกประโยชน์หนึ่งที่คนไม่ค่อยได้คิดถึงกัน นั่นคือ เวลาขับรถในช่วงฤดูฝน ที่ต้องวิ่งผ่านน้ำที่ท่วมขัง จะมีโอกาสน้ำสวนกระเด็นขึ้นไปถูก ไดชาร์จ จนทำให้ลัดวงจรพังเสียหายได้ครับ คิดไปคิดมา ว่างๆไม่มีอะไรให้ลูกน้องทำ ก็เลยจัดการซะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 12:20.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
aom8817 (20-09-2009), JZ_P_MAYIM (19-09-2009), Lucky (03-06-2011), mart (15-12-2009)