ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 06:55   #13
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
ต้องขอบคุณลุงมูนมากเลยครับ ที่ช่วยชี้แจง เครื่องมือวัด ที่ได้มาตราฐาน เข้าจะกำหนดได้ความต้านทานของตัวมันเองสูงมาก ๆ ครับ เช่น Oscilloscope
สูงถึงขนาด มากกว่า 1 ล้านโอห์ม ก็แสดงว่า จะมีกระแสไหลผ่านตัวมันน้อยมาก ๆ จนไม่ต้องเอามาคิด เมื่อเราไปวัด แหล่งจ่ายไฟ ที่กระแสต่ำ ๆ

แต่เกจจ์วัดบางตัว ที่ต่อวัด A/F หรือพวก Lamda control ที่ขาย ๆ กัน ที่ผมเคยเจอมา หลายตัว หลายยี่ห้อ พอเอาไปต่อแล้ว แรงดันที่ขั้ว OX ลดลง ก็ต้องถอดออก คงเป็นข้อจำกัดในการทำ เครื่องวัดด้วยครับ เพราะเมื่อความต้านทานมาก ๆ แล้ว จะแปรค่าได้ยากครับ สัญญาณาบกวนก็จะเข้ามาสูงด้วย

ถ้าใครที่มีพื้นฐานเครื่องมือวัดหน่อย จะทราบว่า ออกแบบเครื่องมือวัด ให้ได้ความต้านทานขาเข้า Input inpledane สูง ๆ แล้วอ่านค่าได้แม่น ๆ นั้น ทำยากมากครับ เครื่องวัด มีตระกูล จึงราคาแพงครับ
ถูกต้องนะครับ แค่วิชาเครื่องมือวัดที่จะต้องออกแบบ มิเตอร์แต่ละตัวให้ทำงานเสถียร มันมีตัวแปรเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะครับ input impedance ต้องสูงๆ output impedance ต้องต่ำๆ อิอิ พูดแล้วยาว
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม