ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-09-2009, 13:15   #8
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
ขึ้นอยู่กับเกจ์วัดที่จำนำมาใช้ด้วยครับ ว่ามีความต้านทานของ Input ที่จะนำไปต่อกับ OX1 OX2

ถ้า Input ตัวอ่านมีความต้านทานสูง จะดีครับ จะไม่ไปโหลดกระแส ที่ออกมาเพียงน้อยนิด ของ O2sensor

แต่ถ้า Input ตัวอ่านมีความต้านทานต่ำ มันจะทำให้ค่า Voltage ของ OX1 OX2 ต่ำลง เพราะกระแสจาก
OX1 OX2 แยกไหลเข้าไปใน เกจ์ที่เอามาต่อ

มีผลทำให้ค่า O2 ที่กล่อง ECU ได้รับ ผิดเพี้ยนไป จ่ายน้ำมัน ผิด กินน้ำมัน วิ่งไม่ออก

ถ้าเป็นผมจะไม่เอาอะไรไปต่อกับ O2sensor ที่พ่วงกับกล่อง ECU อยู่อ่ะครับ
แบบนี้ เกจ์วัด o2 ที่ทำขายๆกันแบบให้ไปจัมป์กับสาย o2 เพื่ออ่านค่า ก็อาจจะทำให้ ecu ทำงานผิดผลาดได้ใช่หรือไม่ครับ
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม