ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-09-2009, 08:21   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
ขึ้นอยู่กับเกจ์วัดที่จำนำมาใช้ด้วยครับ ว่ามีความต้านทานของ Input ที่จะนำไปต่อกับ OX1 OX2

ถ้า Input ตัวอ่านมีความต้านทานสูง จะดีครับ จะไม่ไปโหลดกระแส ที่ออกมาเพียงน้อยนิด ของ O2sensor

แต่ถ้า Input ตัวอ่านมีความต้านทานต่ำ มันจะทำให้ค่า Voltage ของ OX1 OX2 ต่ำลง เพราะกระแสจาก
OX1 OX2 แยกไหลเข้าไปใน เกจ์ที่เอามาต่อ

มีผลทำให้ค่า O2 ที่กล่อง ECU ได้รับ ผิดเพี้ยนไป จ่ายน้ำมัน ผิด กินน้ำมัน วิ่งไม่ออก

ถ้าเป็นผมจะไม่เอาอะไรไปต่อกับ O2sensor ที่พ่วงกับกล่อง ECU อยู่อ่ะครับ

กล่าวถูกต้องเลยครับ มันขึ้นอยู่กับค่าความต้านทานของเครื่องมือที่เราจะเ อามาจั๊มกับสายสัญญาณ OX ครับ ซึ่งเครื่องมือนั้น ก็เป็น Input เช่นเดียวกับ ECU ซึ่งอาจจะดูดสัญญาณ OX ทำให้ค่าเพี้ยนไปได้ครับ (เครื่องมือที่จะมาตรวจวัด OX นั้น จะเป็นตัว Input ซึ่ง โดยตัว อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ จะเป็นตัว output)

เดิมทีเดียว ผมก็ไม่ได้คิดมากเรื่องนี้ เป็นเพราะว่า ผมคิดว่า เครื่องมือแบบนี้ จะต้อง มีระบบป้องกัน ในการอ่านค่า อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ซึ่งส่งแรงเคลื่อน 0.1 - 0.9 โวลท์ ออกมา (น้อยมากๆ) ครับ เพราะในใจคิดว่า ถ้าเครื่องมือพวกนี้ ทำออกมาขาย ก็น่าที่จะมีระบบป้องกันที่ดีพอ ถ้าถึงขนาดทำมาแบบไม่รอบคอบ ทำเอา ECU พัง หรือ ค่า OX ถูกดึงค่าสัญญาณผิดเพี้ยนไปแล้วล่ะก็ คงจะนำออกมาขายไม่ได้ครับ และอีกเหตุผลหนึ่งก็คือว่า ตัว อ๊อกซิเจนเซนเซอร์เอง ก็มีสายพ่วงออกไปที่ปลั๊ก ไดแอค (Dianosis) Pin ใหญ่ อยู่ตรงกลางด้านบน เพื่อให้ช่างรถยนต์ ใช้เครื่องมือมาตรวจเช็คได้เช่นกันครับ และในคู่มือของผู้ผลิตเครื่องยนต์เอง ก็ระบุวิธีตรวจเช็ค โดยการนำ มัลติมิเตอร์ จี้เช็คไปที่ ขั้วของ Ox ที่กล่อง ECU ได้ครับ ผมจึงไม่ได้คิดอะไรมากในเรื่องนี้ครับ แต่ก็นั่นแหละครับ การตรวจเช็คนั้น เป็นเพียงแค่ประเดี๋ยวประด๋าว คงไม่ได้จ่อจั๊มดึงสัญญาณมาประมวลผลตลอดเวลาเหมือนดั ่งเครื่องมือที่ จขกท. จะจั๊มเพื่อตรวจค่า A/F ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในเมื่อคุณโต้ง ซึ่งเป็นช่างอิเลคทรอนิคที่ชำนาญ ออกมาชี้แจงเช่นนี้ ผมจึงต้องเชื่อไว้ก่อนครับ ล้อมคอกก่อนวัวหาย ก็ดีเหมือนกันครับ
immortal (31-03-2013)