ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-09-2009, 11:03   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somsakw อ่านกระทู้
ข้อ 1 และ 2 แก้ไขไปแล้ว (เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ล้างหม้อน้ำ) อาการยังเหมือนเดิม ส่วนข้อ 3 ช่างบอกปั๊มน้ำเสียค่อนข้างยาก เลยมา update ให้ทราบก่อนครับ
วิธีตรวจสอบว่า ปัญหามาจากปั๊มน้ำหรือไม่ มีวิธีตรวจเช็คง่ายๆครับ

1. สตาร์ทรถ แล้วปล่อยให้เครื่องเดินเบา จนกระทั่ง ความร้อนขึ้นถึง 85 องศา ขึ้นไป
  2. หาผ้าหนาๆชุบน้ำแล้วออกแรงกดลงไปที่ฝาหม้อน้ำ
  3. ออกแรงหมุนฝาช้าๆ ขณะเดียวกัน ก็ค่อยๆ ผ่อนแรงกด จะมีไอน้ำแรงดันออกมาตามฝาหม้อน้ำ
  4. รอซักพัก แล้วค่อยคลายฝาหม้อน้ำออก
  5. ดูที่ น้ำในหม้อน้ำ ว่ามีการเคลื่อนไหว ไปทางเดียวกันตลอดหรือไม่ (ที่ถูกต้องแล้ว น้ำต้องเคลื่อนไหวไปทางเดียวกันตลอด) จับสังเกตุแรงเคลื่อนไหวของน้ำด้วยครับ
  6. ดึงคันเร่งหลังปีกผีเสื้อเพื่อให้รอบเดินเบาเร่งรอบเ ร็วขึ้น
  7. ขณะเดียวกันให้ดูที่น้ำในหม้อน้ำ จะต้องเคลื่อนไหวเร็วขึ้นตามความเร็วของรอบเครื่องยน ต์ครับ ถ้าเคลื่อนไหวเท่าเดิม หรือ เร็วขึ้นนิดเดียว นั่นก็แสดงว่า ปั๊มน้ำมีปัญหาครับผม
แต่สำหรับความคิดของผมแล้ว อายุของปั๊มน้ำ มีไม่น้อยกว่า 100,000 ก.ม.ครับ จึงคิดว่า ไม่น่าใช่ปั๊มน้ำ ซึ่งถ้าเป็นผม ผมจะมุ่งประเด็นสังเกตุที่ แรงลมจากพัดลมระบายความร้อนครับ ทั้งจากหลังหม้อน้ำ(หน้าเครื่องยนต์) และหน้าคอยล์ร้อน ครับ ต้องตรวจเช็คครับ ตรวจดูด้วยครับว่า บังลมของพัดลม อยู่ในสภาพเรียบร้อยดีหรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-09-2009 เมื่อ 11:37.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
CIVIL (16-09-2009), printset (11-09-2016)