ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2009, 21:12   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ t_cheaer_o อ่านกระทู้
รถผมความร้อนนานๆที่จะถึง90นอกจากรถจะติดตอนกลางวันแ บบสุดๆ ครับ รถผมใส่วาวน้ำ 82 องศาครับเปลี่ยนพร้อมวางเครื่องครับ พัดลมของผมทั้งตัวดูดและตัวเป่าทำงานพร้อมแอร์ครับ หม้อน้ำ2ช่องครับ รึว่าพัดลมของผมมันเยอะไปครับ ขอรบกวนพี่อีกครั้งนะครับ และขอบคุรพี่ ๆ ที่ให้คำแนะนำครับ
ไม่ต้องกังวลเรื่องความร้อนที่ไม่ค่อยอยากจะถึง 90 องศาครับ

ถ้าคุณวิ่งรถธรรมดา ปกติๆ ทั่วๆไป ความร้อนอยู่ที่ 88 องศา ก็หรูแล้วครับ (รถผมก็เท่านั้นเช่นกันครับ) เพียงแต่ที่ผมว่า ช่วง พีค ที่สุดของเครื่องยนต์ อยู่ที่ 90 องศา นั่นหมายถึง ช่วงที่เครื่องยนต์ทำงานสูงสุด ได้ดีที่สุด ครับ

ถ้าผมนำมาเปรียบกับนักกีฬาที่ลงแข่งขัน ก็หมายถึงว่า เป็นช่วงที่นักกีฬาคนนั้น อุ่นร่างกายได้ดีที่สุด จึงสามารถเล่นแข่งกีฬา ได้ดีที่สุด กล้ามเนื้อยืดหยุ่น คล่องตัวที่สุด แต่ไม่ได้หมายความว่า อุณหภูมิของร่างกาย จะต่ำกว่านี้ไม่ได้นี่ครับ ถึงจะต่ำกว่านี้นิดหน่อย ก็ยังแข่งขันได้ดีเช่นกันครับผม

และถ้าเปรียบกับกร๊าฟ หรือ หุ้นในตลาดซื้อขายหุ้น ใครๆก็อยากจะได้ราคาหุ้นของตนเองที่เพดานสูงสุด แต่ถ้าถามว่า ถ้าเป็นคุณ คุณอยากอยู่ช่วงขาขึ้น หรือ จุดสูงสุด หรือ ขาลง ครับ

แต่จากหัวกระทู้ที่แจ้งไว้นั้น ผมยังสงสัยเรื่อง เซนเซอร์และเกจ์วัดความร้อน ว่าจะเที่ยงตรงแค่ไหนนะครับ

ถ้าสมมุตตามที่คุณว่าไว้ว่า มีวาล์วน้ำ 82 องศาอยู่ แต่ว่า ความร้อนของน้ำตรงท่อน้ำบน อยู่ที่ 77 - 80 องศา ผมว่า ก็น่าจะผิดปกติที่วาล์วน้ำนะครับ (หมายความว่า ระบบระบายความร้อนของคุณดีมากๆ จนกระทั่งน้ำเย็นตัวลง) คือว่า วาล์วน้ำของคุณอาจจะเปิดค้างแบบไม่ยอมปิด ในเมื่อ อุณหภูมิต่ำกว่า 82 องศา โดยทั่วๆไปแล้ววาล์วน้ำจะต้องหรี่ปิดตัวลงครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-09-2009 เมื่อ 21:25.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
apile (16-09-2009), jelejung (15-09-2009), pookza (07-10-2009), t_cheaer_o (15-09-2009)