ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-09-2009, 22:03   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เวลาความร้อนขึ้นสูงๆ เราก็กังวล กลัวว่า เครื่องยนต์จะฮีท

แต่พอเวลา ความร้อนไม่ยอมขึ้น ก็พาให้สงสัยว่า เครื่องยนต์เย็นไปหรือเปล่า

5555

สำหรับผมแล้ว ผมบอกตรงๆว่า ผมเชื่อ เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำของเครื่องยนต์มากกว่าครับ (THW) ส่วนเซนเซอร์ความร้อนแยกมาติดไว้ที่ ท่อน้ำบนบ้าง ใกล้ๆวาล์วน้ำบ้างนั้น ตัวเกจ์ที่บอกตัวเลขความร้อน นั้น ผมไม่มั่นใจเลยครับว่า จะตรงมาตราฐานหรือไม่ครับ

ผมสมมุติว่า เกจ์ที่คุณซื้อมา ตรงตามมาตราฐานก่อนนะครับ ตัวเลขที่คุณบอกมานั้น มันร้อนไม่พอให้เครื่องยนต์ทำงานได้ประสิทธิภาพสูงสุ ดครับ ยิ่งคุณติดตั้งเซนเวอร์ไว้ที่ท่อน้ำบนด้วยแล้ว ตัวเลขต้องสูงกว่านี้ ประมาณ 5 - 7 องศาครับ ในส่วนนี้ ทำให้ผมคิดไปถึงว่า คุณมีติดตั้งวาล์วน้ำ หรือไม่ครับ?
apile (16-09-2009), mcca (19-04-2011)