ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-08-2009, 21:02   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เวลาเกิดอุบัติเหตุการลัดวงจร โดยเฉพาะ ที่สายเมน ในขณะที่กำลัง ใช้งาน ทั้งเครื่องยนต์ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆนั้น ถ้าเป็นรถที่ออกมาจากโรงงาน จะมีระบบป้องกันที่ดีครับ เช่น มีฟิวส์ไว้ตัดก่อนที่เครื่องใช้ไฟฟ้าในส่วนนั้นๆจะเส ียหายครับ (ฟิวส์จะขาดก่อน) มีรีเลย์ ไว้ป้องกันการข้ามวงจร เป็นต้น

แต่พอมีการ วางเครื่องยนต์ ข้ามสายพันธุ์ โดยเฉพาะให้ช่างบางคนที่มีความรู้ด้านไฟฟ้าไม่ลึกจริ ง มาวายริ่งสายไฟ (ผมต้องขอโทษที่กล่าวหาช่างบางคนนะครับ แต่ปัญหาจากกระทู้ต่างๆที่ถามๆกันมานั้น ชี้บอกถึงความเปราะบางในทักษะของช่างบางคนจริงๆครับ) จึงบอกไม่ถูกเลยครับว่า จะมีส่วนไหนเสียหายบ้าง ขั้นแรก ก็คงต้องลองตรวจเช็คโค๊ดก่อนแหละครับ จากนั้นค่อยไล่ดูส่วนที่เกี่ยวข้องอื่นๆต่อไปครับ
Lucky (03-06-2011), samasun_007 (20-09-2009), tatizoodlor (11-06-2014)