ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2009, 18:00   #126
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ทุกสิ่งทุกอย่าง ทำออกมามีวัตถุประสงค์ทั้งนั้นครับ

ช่องกลมๆใหญ่ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 5 - 6 นิ้วนั้น (บางรุ่นเป็นวงรี) ช่างทำเผื่อไว้ให้วางคอยล์แม่เหล็กของลำโพงครับ

รูกลมๆ เล็ก เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 2 หุน อยู่ตามขอบๆ เว้นช่วงช่องไฟระยะเกือบเท่าตลอด 3 ด้าน และบริเวณตรงกลางก็จะมีบ้างเช่นกัน นั้น มีไว้ ให้เป็นเดือยพลาสติดล๊อคฝาครอบให้แนบแน่นกับโครลเหล็ กครับ

บางรูเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 หุน หรือเล็กกว่า มีไว้สำหรับ เป็นรูให้เสียบเดือยยึด ที่จับเหล็กเส้นบ้าง มีไว้สำหรับร้อยเข็ดขัดพลาสติครัดสายไฟบ้าง เป็นต้นครับ

ช่องสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ ด้านล่าง ทำไว้สำหรับ ให้นำอุปกรณ์ต่างๆสอดเข้าไปติดตั้ง หรือ สำหรับให้นำมือและแขนล้วงเข้าไปข้างใน ประกอบอุปกรณ์ตางๆ ขันน๊อตบ้างเป็นต้นครับ

บางช่องมีไว้สำหรับให้นำไขควงสอดเข้าไปเพื่อขันน๊อต

บางร่องยาวๆ มีไว้สำหรับวางเหล็กเส้น เพื่อร้อยยึดที่จับเปิดประตูบ้าง หรือร้อยยึดที่ล๊อคประตูบ้าง

บางส่วนที่นูนออกมา ก็มีไว้สำหรับ ยึดวางมอเตอร์ไว้ด้านใน ซึ่งเมื่อยึดแล้ว เลื่อนกระจกขึ้นลงแล้วไม่ติดครับ

มีหลายๆช่องหลายๆรู มีไว้สำหรับร้อยน๊อตครับ

พวกนี้ ทุกร่อง ทุกช่อง ทำไว้มีความหมายในตัวมันเองครับ ไม่มีใครคิดทำไว้ดูแปลกๆ จะว่าเพื่อความแข็งแรงก็ไม่ใช่หรอกครับ เวลาเราเห็นอะไรแปลก เราก็ควรพยายามคิดหาที่มาที่ไปให้ออก นั่นแหละครับจะทำให้เราสามารถไต่สวนหาร่องรอยเหตุผลไ ด้อย่างถูกต้องครับ

เวลาเราคิดทำโครงแผ่นเหล็กพวกนี้ครับ จะเป็นเรื่องที่ยากสุดๆครับ เพราะว่าต้องจินตนาการภาพให้ออกให้ได้ครับว่า เราจะวางอะไรที่ไหน จุดไหนร่องไหนช่องไหน มีจุดประสงค์อะไร ทุกอยา่งนอกจากจิตนาการแล้ว ควรวาดโครงร่างลงในคอมพิวเตอร์ จะช่วยให้ง่ายต่อการคิดครับ แต่ว่า ผมไม่ได้ทำเช่นนั้น เพราะว่าผมคิดว่า เวลาและบุคคลากรของผมไม่เพียงพอ จึงต้องหาวิธีลัด ที่ทำออกมาถูกต้องรวดเร็ว ได้มาตราฐาน ใครเปิดเข้าไป มองปุ๊ป จะต้องคิดว่า ประตูนี้ ทำออกมาจากโรงงานผลิตรถยนต์แน่นอนครับ

ผมทำอย่างไร แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ
(Reply ต่อไปคงจะต้องเข้าข้อมูลที่เป็นประโยชน์จริงๆแล้วครั บ เผอิญวันนี้ ติดธุระเป็นช่วงๆ จะพิมพ์ต่อเนื่องก็ยาวและใช้เวลาเกินไป จึงคิดวิธีพิมพ์เล่าเชิงถามขึ้นมา เพื่อขัดเวลา และสอดใส่สาระลงไปบ้างนิดหน่อยครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-07-2009 เมื่อ 18:14.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)