ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2009, 16:38   #117
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zain_72 อ่านกระทู้
ผมคิด ว่า น่า จะ เป็น แผงเหล็กอีก ชั้น นึงอะคับ เพราะ ทำ อะไร ลำ บาก มากกก

แต่ ไม่ รู้ ลุง มูล จะ แก้ ไข อย่างไร รอ มาไข ปัญหา อะ คับ

ผม ลองเดาเล่นๆ ถ้าแก้ไข ก็คือ ตัดแผงข้างประตูชั้นใน ที่เป็นเหล็กออก แล้วทำคานเหล็ก มาติดตั้งในประตูไว้ เพื่อให้เกิดความแข็งแรง แล้ว ทำจุดยืดที่แผงข้างประตูใหม่

ไม่รู้ที่ผมเดาจะ ถูก อะเปล่า ...
โครงแผงเหล็กประตูนั้น ไม่มีไม่ได้ครับ เพราะว่ามันเกี่ยวกับ โครงสร้างความแข็งแรงของประตูครับ ซึ่งประตูแต่ละบานนั้น ตลอดชีวิตอายุรถยนต์คันนั้นๆ จะต้องใช้งานเปิด/ปิด ทั้งเบา ทั้งแรง ไม่ต่ำกว่า 1000 ครั้ง ถ้าไม่มีโครงแผงเหล็กยึดไว้ให้เหมือนกล่อง เวลากระแทกเปิด/ปิดประตูจะต้องบิดเบี้ยวไปแน่นอนครับ

ใครเคยเห็นช่างเปิดฝาครอบประตูออก แล้วเอาแผ่นพลาสติคกันน้ำกันฝุ่นออกมา จะเห็นแผงเหล็กกั้นข้างในประตูเอาไว้ ดูที่แผงเหล็กนี้ จะมีรู มีช่อง ทั้ง สี่เหลี่ยม ทั้งวงกลม ทั้งขนาดเล็ก ขนาดใหญ่ หลายขนาดมาก บางทีก็เป็นร่องยาวๆ บางส่วนนูนออกมาก็มี มองภาพรวมๆแล้ว เหมือน รหัสแผนที่อะไรซักอย่าง

ผมขอถามท่านสมาชิกที่เข้ามาอ่านว่า คุณเคยคิดหรือรู้มั้ยว่า เขาจงใจทำไว้เพื่ออะไรครับ?
B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)