ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2009, 11:29   #111
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
นอนดึกจังครับลุงมูน ยังไงถ้าเป็นไปได้ก็เล่าต่อเถอะครับ อาจจริงว่าคงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกน้อยคน แต่ยังไงลุงมูนก็บอกแล้วว่า "ฝากไว้ในปัฐพี" ก็เอาให้จบทั้งคันเลยครับ ไม่มากก็น้อย (ผมก็ยังคิดว่ามาก ซึ่งหาไม่ได้ง่ายนักใน Internet) ก็ยังคงเป็นประโยชน์สำหรับข้อมูลอ้างอิง หรือแนวทางกับบางคน เรียนตามตรงครับว่า "เพลิน" และวาดภาพตามที่ลุงมูนเล่ามา ถึงผมหรือหลายท่านอาจไม่ได้ทำตาม แต่...แนวทางในการทำงานหรือวิธีการคิดการวางแผน ผมคิดว่าสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ครั บ หรือแม้แต่นำมาใช้ในการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเคร ื่องยนต์ JZ ก็มีประโยชน์เช่นกัน เช่น กระบวนการคิดเป็นขั้นเป็นตอน

... นะครับ ผมขอรบกวนลุงมูนเล่าต่อไปเรื่อย ๆ เลยครับ เรียนตามตรง ...ผมมีความสุขครับที่ได้อ่าน และคิดว่าหลาย ๆ ท่านก็มีความสุขเช่นกัน (อย่างน้อยที่สุดก็มี ที่สุดของที่สุด อยู่ ณ บ้านหลังนี้ครับ)
ไหนๆก็ขอให้เล่าแล้ว ขณะเดียวกัน ผมก็ได้มีเขียนบอกเอาไว้ทีแรกว่า จะเล่าเรื่องการทำประตู

เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ ผมจะขอ แตะเล่า ส่วนที่จะเป็นข้อมูลที่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ทั่วๆไป ของสมาชิกได้ครับ ก็แล้วกัน จะไม่ขอเล่าลงลึกเกินไปจนทำให้ เสียบรรยากาศที่เปิดเข้ามาอ่านกันนะครับ

ตัวประตูรถ ที่เห็นจากรูปลักษณ์ภายนอกนั้น ก็จะเห็นว่า มี
  • ช่องหน้าต่าง
  • ช่องหูช้าง
  • ความโค้งของพื้นผิวประตูเพื่อให้รับกับความโค้งเข้าร ูปของตัวรถ
  • มีที่จับเปิดประตู
  • ที่ล๊อคประตู
  • ช่องกุญแจล๊อคประตู
  • แป้นยึดกระจกมองข้างจะเป็นระบบไฟฟ้าหรือพับได้หรือรุ ่นปกติก็ตาม (ประตู 2 บานหน้า)
  • ยางขอบประตู
  • ยางขอบกระจกหน้าต่าง
  • รางกระจกหน้าต่าง
  • กลอนประตู

แต่พอต้องการจะเปิดเข้าไปดูข้างในของประตู เราต้องถอด ฝาชั้นนอกของประตูออก ซึ่งฝาชั้นนอกนี้ จะมี
  • มือจับยึด
  • ที่ท้าวแขน
  • ที่จับเปิดประตูด้านใน
  • สวิทช์เปิดปิดกระจกหน้าต่าง (ถ้าเป็นฝั่งบานประตูคนขับจะเป็นศูนย์รวมสวิทช์)
  • หลอดไฟแสงสว่างเวลาเปิดประตู (Option)

แต่พอเราเปิดฝาออกมา บางคนจะคิดว่าข้างในโล่งๆ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ จะมี
  • แผ่นพลาสติคปิดกันฝุ่นกันน้ำ
  • มีโครงเหล็กอยู่ชั้นหนึ่ง
  • ส่วนภายใน รางเลื่อนกระจก
  • มอเตอร์ขับรางเลื่อนกระจก
  • กระจกซึ่งถูกเสียบคาอยู่ในราง
  • ไส้กลอนประตู
  • ระบบกลไกซึ่งจะเป็นเหล็กเส้นเกี่ยวไปเกี่ยวมาเพื่อใช ้สำหรับ ล๊อคประตู และ เปิดประตู
  • และยังมีตัวล๊อคไฟฟ้า
  • ผนังประตูด้านใน จะมีคานประตูเพื่อเสริมความแข็ง

ที่บอกมาทั้งหมด เพื่อจะได้เห็นภาพในใจเท่านั้น ไม่ต้องคิดอะไรมากมายนะครับ ทั้งหมดเป็นเรื่องของวิศวะกรรม เล่าไป ก็เบื่อฟังครับ แต่ที่ผมบอกมาทั้งหมดนั้น คุณคิดว่า อะไรเป็นงานยากที่สุดของผม และผมจะแก้ไขสิ่งที่คิดว่ายากที่สุด ให้เป็นง่ายได้อย่างไร

ปล่อยให้คิดไปก่อนครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ
awirut mulalin (26-04-2011), B2000 (21-05-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)