ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-06-2007, 17:21   #17
mike j bo
Member

รูปส่วนตัว mike j bo

คะแนน: 18 mike j bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mike j bo
แหะๆ ไอ้ตัวนี้ ผมเคยศึกษาและลองทำใช้เองอยู่พักนึงอะครับ หลักการก็ง่ายๆครับ คือ มันจะเป็นตัว one way valve อะครับ อากาศเข้าได้ แต่ ออกไม่ได้ การติดตั้งก็เอาไป ติดไว้ที่ท่อ แวคคั่มอะครับ หลังลิ้นปีกผีเสื้อครับ คล้ายๆ กับ ท่อแวคคั่มรั่วอะ แต่ในที่นี้คือ ลมเข้าได้อย่างเดียว แต่ออกไม่ได้ และมันก็จะมีตัวหรี่ ให้อะครับ ว่าจะให้ดูดมาก หรือ ดูดน้อย ตามขนาดความจุ ของเครื่องยนต์ ถ้าเปิดมากเกินไป เดินเบาก็จะเปลี่ยนอะครับ เพราะ อากาศเยอะไป แต่ น้ำมันเท่าเดิม อาการก็จะรอบขึ้นๆ ลงๆ ต้องหรี่ให้มันดูดน้อยๆอะครับ รอบถึงจะนิ่ง ....ส่วนคนไหนที่อยากลองทำเอง ก็ทำได้ง่ายๆๆๆๆอะครับ ไปซื้อ one way valve ของ หม้อลมเบรกมาอะครับ ตัวละ 50 ท่อสามทางอีกตัวละ 10 แล้วก็ต่อให้ถูกคือ ลมดูดได้ แต่ออกไม่ได้ ถ้าต่อถูก ตอนเดินเบา ไอ้ตัว oneway นี้ก็จะดูด เสียงดังเลยอะครับ ดังฟ้อดดดดดเลย รอบจะสูงขึ้นด้วย และถ้าเอาไปขับตอนนี้คงไม่ work แน่ๆ ก็หาวิธีหรี่ รูอากาศให้มันเล็กๆอะครับ ให้รอบมันปกติอะ และยังดูดผ่านรูเล็กๆนั่นได้อะครับ แต่จะใช้วิธีไหนมาหรี่ก็ว่ากันไปครับ จะหาอะไรมายัด หรือ ซื้อวาวล์ หรี่ลม ตัวละ 100 มาใส่ก็ดูสวยดีครับ... ก็ประมานนี้ครับ DIY air charger ครับ .....ส่วนที่ผมทำเอง วิ่งออกมาก็ไม่ได้ผลตามที่ ข้างบนเค้าบอกอะครับ เพราะ รถผมเป็นเครื่อง เทอร์โบอะ กดคันเร่งที่ มันก็ไม่ดูดแล้วครับ แต่จะได้ผลดีตอนขับทางไกล ที่เราไม่บูสต์อะครับ มันก็จะทำงานได้ คือ ดูดๆๆ แต่ผมก็ไม่เคยวัดอัตราการกินนะครับ ว่าแตกต่างเท่าไรอะ และตอนนี้ ก็ถอดออกเราเรียบร้อย เพราะ เวลาซัดมาหนักๆ กดเบรกมันจะถื่อๆครับ อันตรายอะ ขนาดรูดูดผมเล็กเท่ารูเข็มอะ ที่จิงก็คงแก้ไขได้โดยให้รูมันเล็กก่านี้ แต่ก็ถอดออกดีกว่า ....

ก็ตามนั้นครับ ใครอยากลองดู ก็เอาไปทำกันได้ครับ งบไม่เกิน 100 ครับ ส่วนใคร งบเยอะ อยากได้รูปแบบเท่ๆ ไว้ประดับในห้องเครื่อง ก็หาซื้อได้ครับ แบบเจ้าของกระทู้ ก็สวยดีครับ แต่หลักการทำงานก็แบบเดียวกันหมดอะครับ เพราะ ผมติดตามมานานอะครับ ไอ้อุปกรณ์ตัวนี้อะ ตั้งแต่เป็นสินค้านำเข้าจนพี่ไทยก็มาเลียนแบบเปลี่ยน ก็แค่รูปลักษณ์กันไปต่างๆนาๆ (วรจักรมีเยอะครับ ลองเดินดูกันได้ ถูกด้วย ถ้าอยากทำเอง ก็ซื้ออุปกรณ์ที่นั่นเลยก็ได้ครับ) ตอนนี้รู)แบบของนอกก็ ไฮโซ ขึ้นเรื่อยๆ ครับ ตอนนี้แนวสุดก็เป็น Blow off และ ในอนาคต อาจจะมีเป็น ตัวเทอร์โบ เล็กๆ แน่ๆครับ เวลาดูดใบพัดก็หมุนๆๆๆ คงเท่น่าดูครับ
mike j bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to mike j bo For This Useful Post:
khwan1j (29-09-2023), Lucky (03-06-2011), mom (12-07-2010)