ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-06-2007, 11:59   #11
Bom
Member

คะแนน: 0 Bom is on a distinguished road
ขอโทษครับ พิมพ์ผิด เครื่องผมเป็นฝาขาว แบบ 4 ปลั๊กครับ

หลักการทำงานมันคือเป็น bypass อากาศเข้าเครื่องโดยไม่ผ่านลิ้นผีเสื้อครับ ตัวที่ว่ามันจะมีสกรูให้หมุนจูนปริมาณอากาศเข้า แต่แปลกคือถึงปรับมากๆ แต่รอบเดินเบาไม่ได้สูงขึ้นตามครับ รถผมต่างไปจากที่ คห 8 บอกคือรอบเดินเบานิ่งเหมือนเดิม ไม่ได้แกว่งแต่อย่างใดครับ วิธีต่อก็ง่ายๆ คือต่อท่อแว็คคั่มจาก air charger เข้าที่ท่อไอดีครับ ในชุดจะมีสายแว็คคั่มและตัวต่อ 3 ทางมาให้ครับ ไม่ต้องต่อสายไฟแต่อย่างใด ผมเดาเอาเองว่ากรณีของผมอาจต่างไปจากท่านอื่นเพราะเฟ ืองท้ายของผมมันต่ำมากเกินไป จึงทำให้เร่งไม่ค่อยออกเหมือนเครื่องเจของคนอื่นที่เ ฟืองท้าย 3.9-4.3 พอมีอุปกรณ์เสริมมาช่วย เลยทำให้เห็นผลที่ค่อนข้างชัดมากกว่ารถคันอื่นๆ ที่สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว

เฟืองท้ายผมเปลี่ยนจาก 3.5 ไป 3.7 มาได้ประมาณ 2-3 เดือนแล้วครับ อัตราการกินน้ำมันที่ว่า ผมวัดกับเฟืองอันใหม่คือ 3.7 เนี่ยแหละครับ ไมล์ไม่อ่อนลงมากนักเพราะที่ระยะทางเท่าเดิม เฟืองเดิม 3.5 วิ่งประมาณ 12.0 โล เฟืองท้าย 3.7 ได้ประมาณ 12.2-12.3 โล แต่รถผมอาจไมล์แข็งไปกว่ารถคันอื่นเพราะเท่าที่เคยขั บไปตจวกับเพื่อน รถเพื่อนผม (yaris) วิ่งที่ 100 โล/ชม รถผมไมล์อยู่ที่ 80 โลเองครับ ยาง 205/65 15 ครับ หรือเทียบระยะทางบ้านไปที่ทำงาน ผมขับเทียบกับรถคันอื่นๆ ในบ้านก็พบว่าคันนี้เข็มบอกระยะทางขึ้นน้อยกว่าคันอื ่นประมาณ 15-16% ครับ แสดงว่าไมล์มันแข็งกว่าคันอื่นนิดหน่อย
Bom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Bom For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)