ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-06-2009, 21:42   #7
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 nuhm is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง อ่านกระทู้
ของผม 1J ฝาดำ ธรรมดา ติด NGV ประมาณ 1 บาท/กม. ว่าจะลองติด Tap ดูบ้างหลายคนบอกว่าสำหรับ NGV แล้วจำเป็นต้องติด Tap ครับ http://ngv.gasthai.com/boardsale/question.asp?id=95
กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม