ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-06-2009, 18:33   #4
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 nuhm is on a distinguished road
วิธีจูนระบบดูดนะครับ ผมอ่านๆ ในเน็ตมาขอสรุปบันทึกไว้กันลืมด้วยนะครับ
(หลายๆ ท่านอาจรู้ๆ กันอยู่แล้ว)

1. จูนที่รอบสูง หรือ จูนพีค (Peak)
บางท่านบอกให้เหยียบคันเร่งไว้ที่ 3000 รอบ (ต้องใช้ 2 คนนะครับ คนนึงเหยียบคันเร่ง คนนึงคอยจูน) ที่รถผมมันมีลูกบิดโช้คคันเร่ง เลยตั้งค้างไว้ได้
ผมไม่ค่อยอยากเร่งถึง 3000 รอบ เลยเอาที่ 2000 รอบพอ (ไม่รู้จะมีปัญหาป่าว)
หลักการก็คือ เร่งเครื่องไว้ แล้วคอยปรับไว้พาวเวอร์วาล์ว หรือวาล์วกลางสาย แล้วสังเกตุเสียง หรือดูรอบ ปรับให้ได้รอบสูงที่สุด หรือเสียงเครื่องแรงที่สุด

2. จูนที่รอบต่ำ หรือตั้งเดินเบา
ที่หม้อต้มมันจะมีลูกบิด 2 ลูก ลูกใหญ่คือตั้งรอบเดินเบา ก็ง่ายๆ บิดไปบิดมาให้ได้รอบเดินเบาตามที่ต้องการ
เสร็จแล้วมันจะมีลูกบิดอันเล็กอีกอัน เป็นตัวตั้งหน่วงแก๊ส หรือ sensitivity เอาไว้ตั้งเวลาถอนคันเร่งจากรอบสูง มันจะหน่วงแก๊สไว้ (คอยทยอยปล่อยแก๊ส) ไม่ให้ลดฮวบต่ำจนเครื่องดับ ตัวนี้ผมลองตั้งแล้ว ไม่เห็นความแตกต่าง ระหว่างตั้งกลางๆ หรือตั้งสุด แต่เข้าใจว่า ถ้าวิ่งในเมืองเป็นประจำเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวหยุดควรตั้ง กลางๆ จะดีกว่า จะประหยัดแก๊สกว่า

ไม่รู้ว่าหม้อต้ำ lpg หรือยี่ห้ออื่นๆ จะเหมือนกันหรือป่าวนะครับ

แต่ยังไม่เข้าใจตรงที่ วิ่งแก๊ส ระบบ obd1 รายงานเครื่องเขก (KNC) มากกว่าวิ่งน้ำมันอีก
แต่ก่อนผมวิ่งน้ำมัน บางวันแทบไม่มีเขกเลย แต่ตอนนี้วิ่งสัก 10 กิโล เขกได้ 40 ครั้งเลยครับ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม