ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-06-2009, 15:50   #5
soludeath
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว soludeath

Car Brand: Mazda BT-50 Pro 3.2 MT
Engine Type: MZ-CD 3.2 MT 6 Speed
คะแนน: 17 soludeath is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nong อ่านกระทู้
กล่องecu มันจะสั่งตัดการจ่ายน้ำมันครับทีนี้กล่องมันรู้ได้อย ่างไรว่าความเร็วมันถึง180 คำตอบก็คือ มาจาก SP1ที่ต่อมาจากหลังไมล์ไงครับ ถ้าเราเอาสัญญาณนี้ต่อเข้ากล่องมันก็จะตัด 180 แต่ถ้าไม่ต่อ มันก็ไม่ตัด180แต่มันก็อาจจะมีโค๊ดERERได้ ทีนี้เรามาพูดกันต่อถึงหลังการตัดหัวฉีด เมื่อความเร็วถึง180แล้วกล่องecu ก็จะไม่สั่งให้หัวฉีดมันทำงานนั่นเอง(ไม่มีสัญญาณการ ยกหัวฉีด)แต่พอเราลดคันเร่งกล่องecuก็จะสั่งให้หัวฉี ดก็ทำงานอีกครั้ง ทีนี้ทำไมตอนเราติดแก๊สระบบดูดทำไมมันไม่ตัด180 จริงๆแล้วมันตัดครับ(ตัดสัญญาณหัวฉีด)แต่เราไม่ได้ใช ้น้ำมัน มันจึงไม่มีผลกระทบไงครับ มันจึงวิ่งเกิน 180ได้ครับ แต่ถ้าใช้แก๊สระบบหัวฉีด มันก็จะตัดที่ 180เหมือนเดิมเพราะว่าเราใช้สัญญาณการสั่งฉีดม้ำมัน มาสั่งการฉีดแก๊สครับ
ผมเอาตัวสัญญาณออกเลยไม่ตัดครับ
soludeath is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to soludeath For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011)