ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-06-2009, 10:14   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin อ่านกระทู้
ปวดหัวจะแย่แล้วครับ เงินก้อเสียไปเยอะแล้ว อาการเดินไม่เรียบก้อไม่หายซักที ครับ เครื่อง 1 jz ge ฝาดำปลั๊กบางครับ บริโภคน้ำมันล้วน ๆ ครับ เครื่องติด ไม่เปิดแอร์ นะครับ จะมีอาการสะดุด ไม่เรียบอยู่ ตลอด ขนาดทำให้รถสั่น งั่ก ๆ เลย ครับ แต่ ถ้า เปิดแอร์ ไม่เป็นครับ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้วก้อมี 1.เปลี่ยนกล่อง ecu ใหม่ 2.เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 3.เปลี่ยนรางหัวฉีดใหม่ 4.เปลี่ยนตัว sensor ใหม่ แล้งด้วย (ตัวที่มีสาย vaccum ลมนะครับ)มันก้อยังเป็น อีก เครียดครับ ไม่รู้ จะต้องทำอะไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรอีกถึงจะหาย ท่านใด ช่วยแนะนำได้ บอกที่ ครับ เซ็ง สุด ๆ แล้ว
ผมไม่ทราบว่า เป็นเครื่องรุ่นใหม่ที่เป็น ไดเร็กท์คอยล์ หรือเป็นรุ่นที่ใช้จานจ่าย นะครับ แต่
ถ้าใช้คอยล์ยิงตรงเข้าสายหัวเทียน เข้าหัวเทียน ก็ใช้เช็คปลั๊กคอยล์ว่า มีแตกร้าวบ้างมั้ยครับ ถ้ามีเปลี่ยนก็หายครับ
ถ้าใช้รุ่นจานจ่าย ก็ให้ตรวจเช็คจายจ่าย (หน้าทองขาวสกปรกหรือไม่) และสายหัวเทียน (ว่าแตกร้าวรั่วหรือไม่)

สิ่งที่ต้องตรวจดูต่อไป ก็คือ สายแวคคั่ม บางท่านใช้สายที่ไม่ใช่สายแวคคั่มโดยตรง ทำให้เวลาเครื่องยนต์ทำงาน ท่อมันแฟบลง ลมเข้าน้อย ก็สะดุดได้ครับ หรือ ถึงจะเป็นสายแวคคั่ม ถ้ามันร้าว (บางทีมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า) พอเครื่องยนต์ทำงาน จะเกิดการรั่วที่จุดร้าว ก็สะดุดได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ก็คือ อาจจะเป็นไปได้ว่า วาล์วห่างเกินไปในบางวาล์ว ก็อาจจะทำให้สะดุดได้ แต่แบบนี้ อาจจะทำให้กำลังเครื่องตกได้ด้วยนะครับ

ผมเคยแนะนำให้ติดตั้ง แวคคั่มเกจ์ (เกจ์วัดสุญญากาศ) สำหรับตัวผมแล้ว มันสำคัญ มีไว้เพื่อการตรวจสอบระบบภายในได้ครับ (หาอ่านได้จาก Forum Technicalครับ) แล้วคุณจะรู้ว่า สะดุดนั้น เป็นเพราะวาล์วหรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-06-2009 เมื่อ 10:23.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011), peem yuenpairoj (10-05-2010)