ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-05-2009, 18:03   #5
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CJ7 อ่านกระทู้
ต้องทำไงดีคับถึงจะสตาร์ทน้ำมันให้ติดง่ายเหมือนเดิม เพราะตอนติดแก๊สก็เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาใหม่ทั้งหมด แต่ทำไมกว่าจะตาทติดต้องกดคันเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ทล ากนานพอสมควรอ่ะคับ สงสารไดชาร์จจังคับ เคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ (แบบ Mixer)
ของผมก็เป็นครับหาอยู่2วันกว่าจะเจอ อันดับแรกผมลองถอดสายน้ำมันไหลกลับก่อนแล้วสายน้ำมัน ยัดไว้ในขวดแล้วก็สตาร์ทปรากฏว่านำมันไม่ไหล ทีนี้ผมรู้แล้วว่าปัญหามาจากแรงดันน้ำมันแต่ยังไม่รู ้ว่าเกิดจากอะไร 1กรองตัน 2ติ๊กเสีย 3ท่อน้ำมันอุดตัน 4น้ำมันบูด ผมตรวจเช็คทุกอย่างแล้วไม่พบอะไรบกพร่องเลย คือ เปลี่ยนไสกรอง ต่อสายตรงเข้าติ๊กดูแรงดันน้ำมัน เอาลมเป่าท่อทางเดินน้ำมัน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ดีที่ผมสงสัยคือติ๊กมีแ รงดันแรงพอมั้ยผมเลยถอดสายน้ำมันที่ก่อนจะเข้าเครื่อ งแล้วให้คนที่เคยนั่งอยู่เบาะซ้ายไปสตาร์ทให้ที โดยผมเอานิ้วอุดสายน้ำมันไว้ กระจายครับแรงเหลือเฟือ ทีนี้พอผมพอเดาได้แล้วเกิดอะไรกับเจ้าเจของของผมผมจั ดการถอดมันออกมาดู มันคือตัวปรับแรงดันน้ำมันก่อนที่จะเข้ารางหัวฉีดไม่ รู้ว่าเค้าเรียกว่า เลกูเรเตอร์ รึป่าวพอออกมาได้ก็เห็นเจ้าสกูรปรับแรงดันคลายออกมาจ นสุดปิดทางเดินน้ำมันที่จะไหลเข้ารางหัวฉีดซะงั้น ผมก็จัดการขันเข้าไปแล้วนำไปใส่เข้าที่เดิม ทีเดียวติดเลยครับปวดหัวอยู่ตั้งนานตอนนี้สบายใจแล้ว อ้อตัวปรับแรงดันน้ำมันเนี่ยอย่าขันเข้าจนสุดจะทำให้ แรงดันในรางมีมากเกินไปหัวฉีดอาจพังได้ ผมใช้คลายสกูรปรับแรงดันออกจนเครื่องดับก็ค่อยๆขันเข ้าจนแล้วสตาร์ทเครื่องติด รอบเดินเบานิ่งเป็นพอ แล้วเอาไปลงขับดูแล้วถ้ากดคันเร่งแล้วเครื่องสะดุดเห มือนน้ำมันมาไม่ทัน ก็ขันเข้าไปอีกหน่อยของผมปรับครังเดียวได้เลยแต่ทางท ีดีผมว่าให้ช่างทำการปรับตั้งให้จะดีก่วา ผมไม่ได้ฟันธงว่ามันเป็นที่ตัวนี้นะครับแต่ก็น่าจะตร วจดู

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aung_JZ : 23-05-2009 เมื่อ 18:07.
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม