ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-05-2009, 13:46   #150
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ
จากประสบการณ์ของรถผมเอง ที่มีอาการแบบนี้ ปรากฎว่า น้ำมันคอมหมดสภาพทำปฺฎิกริยากับน้ำยาแอร์ ทำให้เกิดการอุดตันที่ไดรเออร์ครับ อาการนี้คอมจะตัด เพราะสวิทช์แรงดันจับได้ว่าแรงดันในระบบมันสูง แต่พัดลมจะยังหมุนเพื่อระบายความร้อนให้ระบบเนื่องมา จากแรงดันสูงครับ คอมจะตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น และอีกสาเหตุหนึ่งที่เจอคือ รีเลย์เสื่อมครับ พอรีเลย์ร้อน จะทำให้ความเป็นแม่เหล็กของคอยล์ลดลง ครับ พอรีเลย์เย็นตัวก็ จะต่อเหมือนเดิม ลองตรวจสอบรีเลยืก็ ใช้วิธีสลับกับรีเลย์ตัวอื่นๆในรถครับ ถ้าไม่หายก็ คงเป็นเพราะไดร์เออร์ตัน ถ้าเปลี่ยนไดรเอร์อย่างเดียวคงไม่ได้ คงต้องล้างระบบไล่น้ำมันคอมเก่าออกให้หมด ถ้าจะประหยัดก็ ไม่ต้องเปลี่ยนวาล์วครับ แต่ระหว่างระบายน้ำยา มีโอกาสที่วล์วจะเสียเหมือนกัน เพราะตันเนื่องจากสิ่งสกปรกครับ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้เรื่อยๆ สักวันสวิทช์แรงดันมันก็ จะเสียครับ ทีนี้ก็จะตัดคอม ทำให้คอมไม่ทำงาน แต่พัดลมยังทำงานปกติครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 20-05-2009 เมื่อ 13:51.
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)