ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-05-2009, 13:06   #148
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

ถ้าค่อยๆปล่อยออกมาก็ จะเป็นลมที่มองไม่เห็น แต่ถ้าปล่อยด้วยความเร็วสูงก็ จะมองเห็นละออง

ที่คอมมีน้ำเกาะเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าตู้แอร์เป็นน้ำแข็งถือว่าผิดปกติครับ ถ้าตู้เป็นน้ำแข็ง มี สาเหตุ คือ ตู้แอร์ตัน หรือไม่ก็ น้ำยาเริ่มจะขาด หรือไม่ก็ วาล์วฉีดน้ำยาผิดปกติครับ ถ้าเปลี่ยนคอมช่างควรจะแจ้งด้วยว่า เปลี่ยนอะไร ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเพราะคอมไม่มีแรงอัด การเปลี่ยนคอมถ้าเป็นคอมใหม่ หรือคอมบิวท์ก็ ไม่มีปัญหา จะไช้ได้อีกนาน แต่คอมมือสอง เราก็ ไม่รู้ว่า อายุมันนานแค่ไหน เราอาจจะใช้ไม่กี่เดือน แรงอัดก็ ตกได้

การดูดน้ำยาของคอมจะเร็วหรือช้า ขึ้นกับรอบเครื่องยนต์ครับ ว่วนวาล์วแอร์ ทำหน้าที่ลดแรงดันของน้ำยาให้สัมพันธ์กันกับความสามา รถในการดูดรับความร้อนจากคอยล์เย็น
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)