ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-05-2009, 18:57   #1
witiwat
Senior Member

รูปส่วนตัว witiwat

คะแนน: 18 witiwat is on a distinguished road
ถามผู้รู้เรื่องการทำงานของหม้อต้มครับ+ปั้มติ๊กแก๊ส

คืออยากทราบว่าหม้อต้มมีหน้าที่อะไรครับ นอกจากอุ่นแก๊ส
ถ้าเปรียบกับน้ำมันนะครับ ในระบบน้ำมันจะมีปั้มติ๊กคอยสูบน้ำมันให้กับหัวฉีด
แล้วแก๊สหละครับอะไรเป็นตัวสูบแก๊สเข้าสู่หม้อต้ม และมิกเซอร์ครับ (ไม่รู้จริง ๆ ครับ)
หรือว่าอาศัยแรงดูดของเครื่องยนต์กับแรงดันแก๊สในถัง เท่านั้นครับเป็นตัวป้อนแก๊สเข้าสู่เครื่องยนต์หม้อต ้มมีหน้าที่อุ่นแก๊ส ตัดแก๊ส และ จูนเท่านั้นถูกหรือปล่าวครับ

และถ้าอาศัยแรงดูดของเครื่องยนต์กับแรงดันแก๊สในถังเ ป็นตัวป้อนแก๊สเข้าสู่เครื่องยนต์ เวลาที่แก๊สใกล้หมดถัง ไม่ค่อยมีแรงดันจากถัง เครื่องเวลารอบเดินเบา(ตอนใช้แก๊ส)จะสวิงเล็กน้อย ๆ ใช่ไหมครับ ผมใช้ระบบดูดธรรมดานะครับ

รบกวนถามหน่อบครับ รถไม่มีปัญหาอะไรแค่อยากรู้การทำงานของแก๊สหนะครับ เวลามีปัญหาจะได้แก้ถูกจุด (ที่อยากรู้แน่ ๆ คืออะไรของแก๊สที่เปรียบเสมือนปั้มติ๊กอะครับ)

โง่จริง ๆ ครับ อยากรู้
witiwat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม