ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-05-2009, 18:52   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vacation อ่านกระทู้
คือว่าตอนนี้รถอาการเหมือนหัวฉีดรั่วเลยครับมีอาการเ หมือนกระทู้นี้เลยครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=9733
แต่ที่ผมสงสัยคือ น้ำมันเครื่องเริ่มหายแต่ไม่เยอะ มีเสียงฟีดๆๆ ตรงท่อร่วมไอดีเวลาสตาร์ทเครื่องติดเวลาเครื่องเย็น และมีหัวเทียนเปียกทั้งน้ำมันเครื่องและเบนซิล2หัวคร ับ
ถ้าอาการแบบนี้เป็นอาการหัวฉีดรั่วหรือมีอาการอื่นๆอ ีกหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ
หัวฉีดน้ำมันเบนซิน ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ น้ำมันเครื่องครับ
น้ำมันเบนซิน ที่พ่นผ่านหัวฉีดออกมา ก้เพื่อเป็นเชื้อเพลิง
ส่วนน้ำมันเครื่องทำหน้าที่ หล่อลื่นและระบายความร้อนของเครื่อง

หัวฉีดน้ำมันเบนซินรั่ว ทำให้หัวเทียนเปียก จุดไฟไม่ติด มีกลิ่นเบนซินออกทางท่อไอเสีย เครื่องเดินไม่เต็มสูบ

ส่วนน้ำมันเครื่อง ก็มีดอกาสรั่วตามปะเกน/ซีล หรือแหวนกวาดน้ำมันเครื่องในกระบอกสูบสึกหรือหลวม ก็จะทำให้ น้ำมันเครื่องรั่วเข้าไปในกระบอกสูบจุดระเบิดได้ เมื่อเกิดการเผาไหม้ ก็อาจจะถูกเผาและขับดันออกมาทางท่อไอเสีย เป็นควันสีขาว หรือ ถ้าเครื่องยนต์ร้อนจัดเกินไป น้ำมันเครื่องก็อาจจะร้อนจนโมเลกุลฉีกขาด จนขาดความหนืด (น้ำมันใสขึ้น) แล้วถูกความร้อนแผดเผาให้ระเหยไป ทั้งหมดนี้ ทำให้น้ำมันเครื่องพร่องครับ

เมื่อรู้หน้าที่ของน้ำมัน ทั้ง 2 ชนิดแล้ว ก็จะเข้าใจเองว่า มันไม่ได้เกี่ยวกันในหน้าที่ จึงเป็นไปได้ยากที่ว่า หัวฉีดรั่ว น้ำมันเครื่องหายครับ มีแต่ว่า หัวฉีดรั่ว เครื่องเดินไม่เต็มสูบ สตาร์ทติดยาก อาจจะมีควันดำ และ สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ
mcca (07-03-2012), tatizoodlor (17-04-2015)