ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-05-2009, 09:32   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oil-E36 อ่านกระทู้
มีเรื่องรบกวนพี่อีกแล้วครับ 1 J bo ขับไปความเร็วนิ่งๆ ประมาณ 100-120 กม/ชม รอบ อยู่ที่ประมาณ 2300-2500แล้วก็อยู่ดีดีรอบก็ตกมา ที่ 1700-1800 (รอบดูจาก จอฟ้า RSM)แล้วก็ขึ้นไปเท่าเดิมอีกขึ้นๆลงๆอย่างนี้ เครื่องก็มีอาการสะดุด เป็นทั้งแก๊ส(mix)และน้ำมัน พอจอดดับเครื่องแล้วสตาทใหม่ไม่เป็น อีก2-3วันเป็นอีก คราวนี้พอมีอาการ เลยปล่อยไหลแล้วก็เบิ้ลเครื่อง 2-3 ครั้งก็หาย สงสัยครับว่าเป็นอะไร มีทางแก้ไขอย่างไรครับขอบคุณครับ
อาการรอบวูบ เกิดจากกำลังอัดของเครื่องหายไปชั่วครู่ ถ้าผมจะเปรียบเทียบ ก็เหมือนจักรยานที่มีคนถีบปั่นจักรยาน 6 คน ในคันเดียวกัน ถ้าบางคนหยุดถีบไปเฉยๆ คนถีบจักรยานที่เหลืออยู่ ต้องออกแรงมากขึ้นเพื่อให้จักรยานไปได้เร็วเท่าเดิม แต่ถ้าออกแรงเท่าเดิม จักรยานก็จะวูบลดความเร็วลง อาการแบบนี้ ถ้าเป็นเครื่องยนต์เรียกว่า วิ่งไม่เต็มสูบ แต่ถ้าคนถีบจักรยานทั้ง 6 คน หยุดถีบพร้อมๆกันชั่วขณะ จักรยานก็จะวูบลดความเร็วลงเช่นกัน อาการแบบนี้ ถ้าเป็นเครื่องยนต์เรียกว่า สะดุด รอบตกชั่วขณะครับ

แล้วเครื่องยนต์ของคุณเป็นแบบไหนครับ ต้องสังเกตุอาการให้ออกครับ บางสูบ หรือ ทุกสูบ

แต่อาการแบบนี้ ในเมื่อคุณบอกว่า เป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส เราจึงตัดประเด็นเรื่องเชื้อเพลิงออกไปก่อนครับ และเรื่องอากาศก็น่าจะตัดประเด็นออกเช่นกันครับ เพราะว่ามันเป็นแค่ชั่วขณะ (ถ้าเป็นเรื่องอากาศ ส่วนใหญ่จะเป็นต่อเนื่องครับ) ดังนั้นจึงเหลือแต่ระบบไฟฟ้าครับ ให้คุณตรวจเช็คดู สิ่งต่างๆเหล่านี้ครับ
  • ECU
  • คอยล์ และ/หรือ ตัวช่วยจุดระเบิด
  • สายหัวเทียน และ หัวเทียน
  • จานจ่าย (ถ้ามี)
  • สายไฟ (อาจจะหลุดหลวม หรือขาดในครับ)
borancar (28-10-2009), Lucky (03-06-2011)