ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-05-2009, 08:25   #5
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanthekop อ่านกระทู้
พี่ครับ 1j bo ติดแก๊ซถัง 58 ลิตร วิ่งได้กี่โลครับ ของผมได้ 220 วิ่งประมาณ 90-130 กดบ้างเป็นบางครั้ง มันกินแก็ซเกินไปและวิ่งได้กิโลน้อยไปหรือป่าวครับ พึ่งได้รถมาน่ะครับ เป็น e34 น่ะครับ ขอบคุณครับ
ถัง58ลิตร เติมเต็ม แต่ระบบถังแกสจะตัดโดยที่มีแกสคงเหลือในถัง ประมาณ15-20%ถ้าเป้นตามนี้ ก้อจะใช้แกสประมาณ40ลิตร วิ่งได้220กม ก้อประมาณ5.5กม./ลิตรแกส
ลองใช้วิธีคำนวนใหม่แบบนี้นะครับ
ใช้แกสให้หมดถังเดิมแล้วเติมแกสให้เต็มถังจนระบบเติม ที่หัวจ่ายแกสตัด(ปั๊มรุ่นใหม่ๆจะทำได้)แล้วคุณดูปริ มาณที่เติมแล้วจดบันทึกไว้ว่าได้กี่ลิตรเซ็ทเลขไมล์เ ดินทางเป็น0(อย่าดูจำนวนเงินนะครับอันนั้นไว้จ่ายตัง ค์พอ)วิ่งไปตามปกติที่คุณใช้งานประจำวันนั้นแหละ พอเห็นสมควรว่าได้ประมาณหนึ่งแล้วเช่น100กม.200.กม. ก้อหาปั๊มเติมแกส เติมให้เต็มแบบก่อนที่คุณเดินทาง ดูจำนวนลิตร แล้งเอามาคำนวนหักลบกันกับระยะทางที่คุณวิ่ง คุณก้อจะได้อัตราการสิ้นเปลืองที่ใกล้เคียงกับการใช้ งานจริง
ที่แนะนำเช่นนี้เพราะ
1.คุณได้วัดอัตราสิ้นเปลืองของรถคุณได้เอง จะช่วยกำหนดระยะการเดินทางกับการหาปั๊มแกสได้ง่าย
2.ได้ทราบปริมาณการบรรจุแกสของถังและการตัด%ที่เหลือ ในถังได้
ยาวนะนี่งงป่าวครับ 555+

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 07-05-2009 เมื่อ 08:28.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม