ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-05-2009, 01:31   #9
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ biggame อ่านกระทู้
หัวล่ะร้อยครับ
ผมคงตอบได้น่ะครับว่า จะเป็นหัวฉีดอะไร แล้วจะเจาะเท่าไร นั้น มันมีตัวแปรหลายตัวในการปรับจูนน่ะครับ มันอาจจะไม่ง่ายเหมือนเรามอง แต่ถ้าลองได้เล่นกับมันมาก ๆ แล้วจะเห็นอะไรอีกหลายอย่างในการปรับจูนครับ ผมเองทำมาหลายคันคงบอกไม่ได้ว่ากี่คัน แล้วทุกคันผมจะเจาะ 3-3.2 ขึ้นอยู่กับลักษณะการขับ และตัวรถเอง ซึ่งผมก็ไม่เห็นมีปัญหาอ่ะไรด้วย และอีกอย่างการที่ระบบแก๊สหัวฉีดจะสมบูรณ์ ตัวเครื่องยนต์และระบบไฟของเครื่องยนต์จะต้องสมบูรณ์ ด้วยเหมือนกัน มันก็มีคำถามที่ว่าระบบน้ำมันเดินได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร ผมก็ตอบได้ว่าระบบน้ำมัน กับแก๊สมันไม่เหมือนกัน น้ำมันออกเทนต่ำ กว่า แก๊สครับ อันนี้คือสาเหตุหนึ่ง ล่าสุดที่หน้าร้านวันนี้เอง เครื่องสองเจจีอี ติดแก๊สหัวฉีด เดินเบาด้วยแก๊สปกติ แต่เดินด้วยน้ำมันเครื่องมีสั่น แต่พอเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ น้ำมันปกติ แก๊สก็ปกตื ซึ่งผมเองก็ตอบไม่ได้ว่าทำไมมันจึงเป็นแบบนั้น เพราะหลาย ๆ ท่านจะมองว่าถ้าหัวเทียนมีปัญหา ระบบแก๊สน่าจะเดินไม่เรียบมากกว่า ซึ่งปัญหาต่าง ๆ มันจะต้องปรับปรุงแก้ไขให้มันอ่ะครับ เช่นเดียวกับอาการระเบิดในท่อ มันก็เป็นไปได้เกี่ยวกับระบบไฟที่มันอาจจะมีปัญหาอยู ่ เช่นปลั๊กหัวเทียนแตก หรือหัวเทียนไม่ดี ลองเช็คดูหลาย ๆ อย่างครับ อย่างมองว่าน้ำมันมันเดินได้ดีน่ะครับ และนี่คืออีกสาเหตุหนึ่งที่ทางผมเลือกใช้ AG อย่างเดียว (ชำนาญ)

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม