ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-04-2009, 20:38   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TOMO อ่านกระทู้
ของผมขับทางยาวๆ เลย 120 ไปความร้อนเริ่มไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆ ประมาณ140 เข็มมาอยู่แถว 1นาฬิกา (เกย์ความร้อนbm เริ่มตั้งแต่ 10-2นาฬิกา)
ขับในกรุงเทพ รถติดๆขึ้นเลยกลางๆมานิดเดียว น้ำหายจากระบบ วันละครึ่งลิตร เดินทางประมาณ5-60กม. ตอวัน ท่อต่างๆไม่รั่ว หม้อน้ำก็ใหญ่พอใช้ อย่างงี้ควรต้องตรวจสอบอะไรก่อนครับ
รถ BMW ถ้าผมจำไม่ผิด จะเป็นหม้อน้ำระบบปิด โดยต่อท่อมาที่ถังพักน้ำ แล้วมีฝาหม้อน้ำ อยู่ที่ถังพักน้ำแทน (ใช้ถังพักน้ำแทนหม้อน้ำใบที่สอง) โดยฝาหม้อน้ำเป็นแบบเกลียว ซึ่งระบบระบายความร้อนแบบนี้ ถือว่า เป็นระบบที่ดีมากระบบหนึ่ง (ผมเองก็ใช้อยู่ครับ)

คุณลองตรวจสอบให้ชัวร์ๆว่า น้ำในระบบหายไปไหน วันละครึ่งลิตร ต้องหาให้เจอก่อนครับ จุดที่อาจจะทำให้น้ำหายไปได้นั้น มีอยู่ไม่กี่จุดดังนี้ครับ
  1. ท่อยางน้ำต่างๆ มีรั่วมีร้าวมั้ย ตรงรอบต่อกับท่อเหล็กที่มีเข็มขัดรัดอยูนั้น รัดได้แน่นดีมั้ย ถ้าจะให้ชัวร์ๆ ลองซื้อซิลิโคน (กาวแดง) ที่ใช้สำหรับซีลขอบยาง มาซีลแล้วรัดเข็มขัดให้แน่นทุกๆจุด
  2. หม้อน้ำมีตามด รั่วซึมมั้ย
  3. ปั๊มน้ำรั่วหรือเปล่า
  4. ฝาหม้อน้ำเสื่อมชำรุด (เป็นไปได้มากที่สุด) ถ้าชำรุด ก็หาซื้อมาเปลี่ยนครับ
  5. รั่วตรงปะเกนฝาสูบ (กรณีนี้ เป็นไปได้ยาก แต่ถ้าเป็น น้ำจะดันมีฟองอากาศออกหม้อพักน้ำครับ)
  6. รั่วตามตาน้ำของเครื่องยนต์ครับ
ผมไล่จากความเป็นไปได้มากที่สุด เป็นข้อ 1 ไล่ลงมานะครับ

ส่วนเรื่องเกจ์ระดับความร้อนที่บอกผมนั้น ผมประมาณค่าความร้อนให้ไม่ได้หรอกนะครับ (กลัวพลาดครับ)
Lucky (03-06-2011)