ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-04-2009, 22:54   #5
e34Neba
Member

รูปส่วนตัว e34Neba

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 e34Neba is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ว่าจะไม่ตอบแล้วเชียว พอเห็นเอารูปแฟนคุณมาลงให้ดู เลยต้องตอบหน่อย

จริงๆแล้ว กล่อง ECU ที่ใช้กับเกียร์ ธรรมดา กับกล่อง ECU ที่ใช้กับเกียร์ ออโต้นั้น ส่วนที่ควบคุมให้เครื่องยนต์ทำงานนั้น มันเหมือนกันครับ

คือว่า เมื่อก่อนนี้ รถยนต์จะมี ECU 2 กล่อง โดยกล่องใหญ่เป็น ECU ควบคุมเครื่องยนต์ ส่วนกล่องเล็กเป็น ECU ควบคุมเกียร์ออโต้ (เรียกว่า ECT) ซึ่งมีสายไฟบางส่วนทำงานซ้ำซ้อนกันเปลืองสายไฟ และยากต่อการตรวจสอบ แต่ง่ายต่อการปรับเปลี่ยนระบบเกียร์ ต่อๆมา โรงงานเขาจึงจับนำมารวมกันไว้ในกล่องเดียวกัน แต่เป็นกล่องใหญ่ขึ้น ปลั๊กสายไฟกล่องมากขึ้น แต่จริงๆแล้ว ก็ยังควบคุมการทำงานแยกกันระหว่างไฟเกียร์ออโต้กับไฟ เครื่องยนต์ครับ

จึงสรุปได้ว่า ถ้าโรงงานทำกล่อง ECU ออกมาสำหรับใช้กับเครื่องยนต์ที่เป็นเกียร์ธรรมดานั้ น หมายความว่า มันก็คือ กล่อง ECU ที่ไม่มีส่วนควบคุมเกียร์อัตโนมัติครับ (ใช้กับรถที่มีเกียร์ออโต้ไม่ได้) แต่ถ้าโรงงานทำกล่อง ECU ที่ใช้สำหรับเกียร์ออโต้อยู่ด้วย ก็หมายถึงกล่องนั้นสามารถนำมาใช้งานกับเครื่องยนต์ที ่เป็นเกียร์ธรรมดาได้ครับ

แต่ปัญหาของรถที่ใช้เกียร์ออโต้ แต่เปลี่ยนมาใช้เกียร์ธรรมดา ไม่ได้อยู่ที่กล่อง ECU ครับ แต่กลับมีปัญหาที่เครื่องยนต์ครับ บริเวณเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อครับ หมายถึงว่า ถ้าไม่มีการปรับตั้งเซนเซอร์ ณ จุดนี้ เครื่องยนต์ที่เดิมใช้กับเกียร์ออโต้แล้วเปลี่ยนมาใช ้เกียร์ธรรมดานั้น จะกินน้ำมันพอๆกับการใช้เกียร์ออโต้ครับ (จริงๆแล้วเครื่องยนต์ที่ใช้เกียร์ธรรมดา จะต้องประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่าเครื่องยนต์ที่ ใช้เกียร์ออโต้นิดหนึ่งในเครื่องยนต์รุ่นเดียวกันนะค รับ)

ดังนั้น ถ้ามีการปรับเปลี่ยนมาใช้เกียร์ธรรมดา จึงจำเป็นต้องปรับตั้งเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ ให้กินน้ำมันน้อยลงไปได้อีกนิดหนึ่งครับ (ใช้มัลติมิเตอร์ตั้งค่าตามคู่มือของเครื่องยนต์รุ่น นั้นๆครับ)

ฝากบอกแฟนคุณแจ๊คว่า ที่ผมตอบให้เพราะว่า แฟนคุณแจ๊คสวยน่ารักนะครับ
พอจะแนะนำได้มั๊ยครับ ว่าอู่ไหน หรือช่างท่านใดสามารถปรับจูนตรงนี้ได้แม่นๆ
หรือว่าผมจะหาข้อมูล/ค่าการตั้งได้จากที่ไหนบ้าง

1JZ-GTE m/t แต่กล่อง AT ครับ

ขอบคุณครับ
e34Neba is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม