ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-04-2009, 22:44   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Art_190E อ่านกระทู้
ได้ความรู้ขึ้นมาเยอะเลย

ว่าแต่ว่า กล่องของเจ มันโมได้มั้ยอ่ะครับ แล้วจะเห็นผลชัดเจนมั้ยสำหรับเจไม่โบเกียออโต้
กล่อง ECU ที่มาจากโรงงานนั้น เมื่อเป็น Hardware แล้ว ย่อมต้องโมดิฟาย ได้แน่นอนครับ
แต่เนื่องเพราะว่า โรงงานเขากำหนดค่าต่างๆเอาไว้แบบกลางๆ บางส่วนเพื่อประหยัดพลังงานบ้าง บางส่วนเพื่อความปลอดภัยบ้าง บางส่วนต้องทำตามกฏหมายควบคุมบ้าง บางส่วนเพื่ออนุรักษ์สิ่งแวดล้อมบ้าง สรุปก็คือ โรงงานตั้งค่ามาตราฐานในกล่อง ECU ไว้เพื่อให้ผู้ใช้ทั่วๆไปใช้งานในค่ากลางๆครับ แต่ว่าในเมื่อ "คน" ใช้งาน "คน" ไม่เคยพอใจในสิ่งที่มีอยู่ และมีความอยากรู้อยากเห็น อยากทดลอง เป็นธรรมดาของ "คน" ครับ จึงมีการเปลี่ยนแปลงตั้งค่าใหม่ ให้เหมาะสมกับรถของตนเอง

สรุปว่า ถ้ามีการ ตั้งค่ากล่อง ECU ใหม่ (โมดิฟาย) มันก็จะเป็นค่า ที่เหมาะสมเฉพาะกับรถค้นนั้นๆกับคนขับคนนั้นเท่านั้น ครับ หมายความว่า ในรถคันเดียวกันเครื่องยนต์เดียวกัน และกล่อง ECU โมดิฟายไว้กล่องเดียวกัน ถ้าเปลี่ยน "คน" ขับ ก็ไม่แน่ว่า "คน"ขับคนนั้นจะพอใจกล่องที่โมดิฟายไว้แล้วเสมอไปครับ
Jack`J`bo (15-11-2011), torn95 (09-12-2012)